เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 18647 การแต่งกายสตรีไทยในอดีต - ผ้าแถบ ผ้าสไบห่มอย่างไร
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 03 เม.ย. 13, 10:44

เรียนสมาชิกเรือนไทย

เนื่องจากปีนี้เด็กไทยนานกิงเกิดคึกอยากจะตัดการประกวดนางสงกรานต์ ในวันสงกรานต์ที่ ๑๓ เดือน เมษายน ศกนี้ เลยว่าจะแต่งชุดไทยกัน ในหมู่สตรี โดยจะนุ่งโจงกระเบน ผ้าซิ่น แล้วข้างบนคิดว่าจะห่มสไป ไม่ก็ห่มผ้าแถบ

แต่เกิดคำถามขึ้นมาว่า - ห่มผ้าแถบ ห่มสไปทำอย่างไร... ทำอย่างไรมันจึงไม่หลุด

ท่านใดพอจะทราบวิธีโปรดเมตตาเล่าให้ข้าพเจ้าฟังที จะเก็บไปแต่งตัวรุ่นน้อง

ส่วนตัวข้าพเจ้าปีนี้จะแต่งชุดใหม่ ฮาๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 เม.ย. 13, 11:22

คุณหาญ เข้าไปที่กระทู้เก่านี้เลย "วีธีการห่มสไบ"
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 เม.ย. 13, 11:52

รอดูรูปครับ แฮ่ๆ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 เม.ย. 13, 17:10

เข้ามาลุ้น นึกว่าคุณ han_bing จะห่มเอง  ผิดหวังเลยนะเนี่ย

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 เม.ย. 13, 22:21

ขอบคุณมากครับ

แต่มีใครมีรูปหรือวิธีการผูกผ้าแถบไม่ได้หลุดไหมครับ

ปล. ชุดผมอลังการครับ ฮาๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 เม.ย. 13, 07:32

ขอบคุณมากครับ

แต่มีใครมีรูปหรือวิธีการผูกผ้าแถบไม่ได้หลุดไหมครับ

ปล. ชุดผมอลังการครับ ฮาๆ

มันคงยากตอนพันคร้้งแรกเนี่ยแหละ ใช้วิธีเหน็บแบบนุ่งผ้าเช็ดตัวคงได้กระมัง เหน็บชายผ้าไว้ให้กระชับ แล้วค่อยใช้ปลายผ้าที่เหลือพันรอบอีกสักหน่อยเพื่อให้มั้นใจ...มิน่าละท่านขุนหนังไทย กระตุกปุีป กองกับพื้นเลย อิอิ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 เม.ย. 13, 13:00

เพื่อความปลอดภัยไม่เกิดเหตุอนาจารขึ้นกลางงาน   เพราะยังไงสาวๆเพื่อนฝูงคุณหาญก็เคลื่อนไหวเนิบนาบอย่างแม่พลอยไม่เป็นอยู่แล้ว     พันผ้าแถบสองรอบ รัดตัวให้กระชับเอาไว้ชั้นหนึ่งก่อน    จากนั้นจะห่มปลายผ้าพาดบ่าแบบสไบ หรือจะเหน็บขอบไว้แบบผ้าแถบก็แล้วแต่
แต่สำคัญที่สุดคือเข็มกลัดซ่อนปลาย    ยิ่งมากหลายๆตัวยิ่งดี  ยึดผ้าเอาไว้ให้แน่นที่สุด อย่างให้เลื่อนได้เป็นอันขาด   เพราะเลื่อนแล้วมันจะตามมาด้วยคำว่า หลุด
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 10:11

ว่าแต่ ผู้ร่วมงานชายท่านจะแต่งอะไรกันครับนี่
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 12:37

ถ้าผม - โจงกระเบนท่อนล่าง สูทและหูกระต่ายท่อนบน แล้วก็ราชปะแตนอีกชุด

คนอื่น ไม่ทราบเหมือนกัน แต่นางสงกรานต์คงแข่งกันเยอะหน่อย
TriMok
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 19:09

ถ้าพันผ้าแถบแบบมณีจันทร์ ไม่หลุดแน่  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 20:29

ผ้าแถบที่สาวสมัยโบราณห่มกัน  ดูจากรูปเห็นว่าห่มกันหลวมๆ เหน็บชายเอาไว้นิดหนึ่ง  แค่นี้ก็อยู่บนตัวได้แล้ว  เพราะห่มกันจนชำนาญ  อีกอย่างสาวสมัยโบราณไม่เคลื่อนไหวรวดเร็วอย่างสาวสมัยนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 20:31

แต่พอมาถึงปัจจุบัน  ต้องพันตัวให้แน่นถึงจะอยู่กับตัว   

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 เม.ย. 13, 20:24

จัดงานไปเรียบร้อยแล้วครับ สำเร็จด้วยดี

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ  เจ๋ง
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 เม.ย. 13, 21:31

อ้าว แล้วไหนรูปคุณหาญห่มสไบหละครับ  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
หน้า: [1]
  พิมพ์