เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3743 อยากทราบว่าสกุล วัฒนวาทิน ณ ธนบุรี สืบสายมาจากพระเจ้าตากใช่หรือไม่
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

เมื่อ 20 ก.พ. 13, 20:21

อยากทราบว่าสกุุล  วัฒนวาทิน ณ ธนบุรี สืบเชื้อสายมาจากสมเด็จพระเจ้าตากสินใช่หรือไม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 13, 20:29

ไม่เคยได้ยินนามสกุลนี้ค่ะ
แต่ในรายชื่อนามสกุลที่สืบสายมาจากสมเด็จพระเจ้าตากสินฯ เท่าที่มีหลักฐาน  ไม่พบนามสกุลนี้ค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ก.พ. 13, 06:41

ขอร่วมสนับสนุนความเห็นของท่านอาจารย์ใหญ่อีก ๑ เสียงครับ  สงสัยจะเข้าตำรานามสกุลอุุทกอะไรนั้นแล้วกระมังครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ก.พ. 13, 08:44

สายสกุลที่สืบมาจากสมเด็จพระเจ้าตากสิน  ไม่มีสกุลไหนใช้ ณ ธนบุรี ต่อท้ายเลยนะคะ   
อาจเป็นได้ว่า บรรพบุรุษของผู้ใช้นามสกุลนี้เคยตั้งถิ่นฐานอยู่ที่ธนบุรีก็ได้  ลูกหลานจึงใช้ ณ ธนบุรีต่อท้ายนามสกุล

อินทรเนตร บอกว่านามสกุลนี้มีผู้ใช้หลายคน  มีทั้งวัฒนวาทิน เฉยๆ  และวัฒนวาทิน ณ ธนบุรี ค่ะ
chatchawan
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.พ. 13, 20:46

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยคลายความสงสัยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์