เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 25584 คำว่า "เพิ่ง" เขียนเป็น "พึ่ง"
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ก.ค. 15, 13:21

ไม่ทราบว่าเคยได้ยินคนพูดคำว่า "ยืม" เป็น "ยิ้ม" หรือเปล่าคะ

ปล. แถมให้อีกคำค่ะ ปัจจุบัน กับ ปรัตยุบัน   ยิ้มกว้างๆ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ก.ค. 15, 13:50

ไม่ทราบว่าเคยได้ยินคนพูดคำว่า "ยืม" เป็น "ยิ้ม" หรือเปล่าคะ

ยังไม่เคยได้ยินค่ะ แต่คำว่า"ยืม"เป็น"ยื้ม"ได้ยินบ่อย โดยเฉพาะผ่านสื่อ

แถมให้อีกคำค่ะ "ป่านนี้.." จะได้ยินผ่านปากตัวละครในทีวีบ่อยๆว่า "ป่านี้.."
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ก.ค. 15, 14:20

ยังไม่เคยได้ยินค่ะ แต่คำว่า"ยืม"เป็น"ยื้ม"ได้ยินบ่อย โดยเฉพาะผ่านสื่อ

แถมให้อีกคำค่ะ "ป่านนี้.." จะได้ยินผ่านปากตัวละครในทีวีบ่อยๆว่า "ป่านี้.."

ป่านฉะนี้ก็มีนะคะ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 ก.ค. 15, 16:43

"อย่างนี้" เป็น "อย่างเงี้ย" อะไรยังงี้รึครับ

สมัยทำงานอยู่กรมการศาสนา ผมมีปัญหากับคำว่า "เผยแพร่" และ "เผยแผ่" ครับ
ในที่ทำงานอธิบายว่า เผยแผ่ ให้กับกิจการพระศาสนา ส่วนเรื่องทั่วๆไปใช้ เผยแพร่
เป็นอย่างนั้นหรือไม่
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 09:54

มีคำวิเศษณ์ประกอบเนื้อความที่เป็นคำถามอยู่ชุดหนึ่ง คำหลักซึ่งเป็นภาษาเขียนมีอยู่ ๒ คำตามกาลสมัย คือ

คำโบราณ ฤๅ มีคำรองอีกคำคือ รึ (คำนี้ไม่มีในพจนานุกรม)

คำปัจจุบัน หรือ คำในชุดนี้คือ เหรอ เหรอะ หรอ (คำนี้มีในพจนานุกรมแต่ในความหมายอื่น - สึกเข้าไป, กร่อนเข้าไป, ในคําว่า สึกหรอ ร่อยหรอ)

คำอื่น ๆ ในชุดข้างต้นเป็นคำในภาษาพูด มีใช้กันอยู่จริง ถึงแม้ว่าท่านรอยอินจะไม่ได้เก็บความหมายไว้ก็ตาม  ยิงฟันยิ้ม
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 12:30

คนเก่าแก่แถวนครปฐม มักจะพูดว่า  อย่าเพ่อไป   อย่าเพ่อทำ  และหลายๆเพ่อ 

ใช้ไปถึง เพชรบุรี เลยค่ะ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 10:18

นึกถึงสองคำที่มีเสียงใกล้เคียงกันแต่ความหมายต่างกันมาก เห็นบางคนใช้สลับกัน
เป็นประจำ นั่นคือคำว่า  อย่า  กับ  อยาก

จากความเห็นในกระทู้ของเว็บดัง 'อย่ารีบสรุปเลยดีกว่า' กลายเป็น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 10:21

พึ่ง เป็นการออกเสียงผิดของคำว่า พรุ่ง ก็มี
พึ่งนี้---> พรุ่งนี้
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 10:29

นึกถึงสองคำที่มีเสียงใกล้เคียงกันแต่ความหมายต่างกันมาก เห็นบางคนใช้สลับกัน
เป็นประจำ นั่นคือคำว่า  อย่า  กับ  อยาก

จากความเห็นในกระทู้ของเว็บดัง 'อย่ารีบสรุปเลยดีกว่า' กลายเป็น

เป็นการพิมพ์เร็วแล้วพิมพ์ผิดหรือเปล่าคะ ไม่น่าจะสับสนกันได้นะคะ อย่างปิ่นจะมีปัญหาอย่างหนึ่งคือ เวลาพิมพ์คิดอย่างนึง แต่พิมพ์ออกมาแล้วกลายเป็นอีกคำนึงที่ไม่ได้เกี่ยวข้องเลย  ทำให้ต้องมาeditบ่อย เพราะพิมพ์ผิดบ่อย
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ค. 15, 11:10

เป็นการพิมพ์เร็วแล้วพิมพ์ผิดหรือเปล่าคะ ไม่น่าจะสับสนกันได้นะคะ

เห็นไม่บ่อยแต่ก็มีเป็นระยะๆ เรื่อยๆ ไม่คิดว่าพิมพ์ผิด ครับ

อีกคู่คำ 'อย' เสียงใกล้เคียงที่ใช้ผิดแต่เห็นไม่บ่อยเท่าคือ อยาก - อย่าง

(เหลืออีกหนึ่ง 'อย' คือ 'อยู่' ที่เสียงต่างจากพรรคพวกจึงไม่พบว่ามีการใช้ผิด)

ข้อความข้างล่างนี้ คิดว่าผู้พิมพ์หมายความว่า - มีคำถามมากอยากให้คุณช่วยตอบ มากกว่าจะเป็น
มีคำถามมาก(มายหลาย) อย่าง ให้คุณช่วยตอบ

ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.ค. 15, 17:40

ปล. แถมให้อีกคำค่ะ ปัจจุบัน กับ ปรัตยุบัน   ยิ้มกว้างๆ
ยืม ออกเสียงเป็น ยื้ม เป็นเรื่องปกติของการผันเสียงวรรณยุกต์ในภาษาพูด  เพื่อสื่ออารมณ์ขณะพูด  หรืออาจเป็นความเพี้ยนของสำเนียงตามท้องถิ่นก็ได้
มีอีกคำที่ผมเจอบ่อย ดึง ออกเสียงเป็น ดึ๊ง
ปัจจุบัน มาจากภาษาบาลี , ปรัตยุบัน มาจากภาษาสันสกฤต  เขียนถูกทั้ง2คำ , ปรัตยุบัน ไม่ค่อยพบ นานๆจึงจะเห็นซักทีในภาษาเขียน
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ก.ค. 15, 17:55

กระตือรือร้น หรือ รือล้น ฮืม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ก.ค. 15, 09:03

พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๕๔  แก้ไขแล้วเป็น "กระตือรือร้น" ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์