เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 25978 ตำนานหมี่ซั่ว (寿面:shou mian) - เส้นหมี่เจริญชนม์
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 16:16

ทั้งนี้เนื่องในวันนี้เป็นวันเกิดของแม่ข้าพเจ้า นอกจากจะอวยพรด้วยเส้นหมี่แล้ว ขออวยพรวันเกิดแม่ดังนี้

凤侣双飞翼,鸾俦百岁春。

มังกรคู่ล่องด้าว      หาวเหิน
หงษ์คู่โผนดำเนิน      เล่นฟ้า
คือพรยิ่งเจริญ         รื่นอวย ชม์แฮ
อายุยืนคู่หล้า         จวบล้ำร้อยปี

มังกรคู่ลอยฟ้า      กลางนภาเวหาหน
แหวกเมฆเหนือสกล      เสียงคำรณกึกก้องไป

หงษ์ผกเหนือเมฆา   บินเคียงมาเป็นคู่ไซร้
เสียงปีกกระพือไกล      ให้ก้องไว้ทั่วธานินทร์

มังกรและหงษ์เจ้า   ปรากฎเล่าโผนผกผิน
เหนือด้าวเหนือแดนดิน      สิ่งร้ายสิ้นเกิดปวงไชย

คืออวยพรแม่แล้ว   ของแม่แก้วหวังสิ่งไหน
หมายมั่นสิ่งไรไร      จงเกิดได้ดั่งใจปอง

อายุจงยืนแล้ว      ของจงแคล้วโรคทั้งผอง   
ขอชีพจงยืนครอง      บ่มิหมองเกินร้อยเอยฯ

(กาพย์ห่อโคลงอย่างกาพย์เห่เรือ)

生日快乐母亲!

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 18:01

หากร่องใต้จมูกของคนยาวถึงหนึ่งนิ้ว หลังจากตรัสเสร็จ ขุนนางผู้หนึ่งชื่อว่าตงฟางซั่ว (东方朔:dong fang shuo) ซึ่งเป็นกวีชื่อดังได้ฟังแล้วก็หัวเราะอย่างขบขัน เหล่าขุนนางที่นั่งอยู่โดยรอบล้วนแต่ตกใจ ไฉนตงฟางซั่วจึงได้ไร้มารยาทเช่นนี้ บังอาจหัวเราะพระราชดำรัส

ตกไปประโยคหนึ่ง ต้องเขียนว่า "หากร่องใต้จมูกของคนใดยาวถึงหนึ่งนิ้ว คนผู้นั้นจะอายุยืนถึงร้อยปี"
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 15 พ.ค. 13, 15:36

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มาที่ไปของหมี่ซั่วค่ะ คุณแม่เป็นคนที่ผัดหมี่ซั่วอร่อยมาก แต่ผัดแบบธรรมดาๆนะคะ ผัดใส่ไข่ใส่ผักธรรมดา

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ท.เอริณวลี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 22 พ.ค. 13, 15:28

ชอบทานมากค่ะ
เคยลองผัดเอง รสชาติไม่กลมกล่อมเหมือนซื้อเค้าทานเลย  เศร้า
ชอบหนักเค็ม หนักหวาน อิอิ
เวลาทานหมี่ซั่วจะทานได้เยอะมากๆ เพราะรสชาติกลางๆ ของมันน่ะค่ะ
แต่บางท่านอาจจะว่าเลี่ยนก็ได้
ไม่เคยทราบมาก่อนว่ามีที่มาอย่างไร
จริงๆ มีประวัติกับเค้าด้วยนะนี่
ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์