เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4671 ขอความกรุณาจากทุกท่านเรื่อง "ร้อยแก้วชั้นสูง" ครับ
chupong
พาลี
ตอบ: 319

เมื่อ 16 ก.พ. 13, 07:14

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพู ตลอดจนท่านสมาชิกเว็บไซต์เรือนไทยที่เคารพยิ่งทุกท่านครับ

แม้ผมตั้งกระทู้บทกวีร้อยแก้วของท่านอังคาร กัลยาณพงศ์ จบสิ้นไปแล้ว แต่ การศึกษาขยายผล เพื่อเพิ่มพูนวิทยาของผมยังไม่ยอมจบง่ายๆครับ
ผมหวนกลับไปฟัง “พระปฐมสมโพธิกถา” พระนิพนธ์สมเด็จพระมหาสมณะเจ้า กรมพระปรมานุชิตชิโนรส
“กามนิตวาสิตถี” “หิโตปเทศ” ซึ่งท่านเสฐียรโกเศศ กับท่านนาคะประทีปแปลและเรียบเรียงร่วมกัน
ความอิ่มเอมเอิบอาบซาบซึ้งในรสวรรณศิลป์ ทำให้วันหนึ่ง ผมทดลองเข้าเว็บไซต์ google พิมพ์วลี
“ร้อยแก้วชั้นสูง” ลงไปในช่องให้กรอกข้อความ แล้วระบบค้นหาก็พาผมไปพบเว็บไซต์ของคณะ
อักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ตามลิงค์นี้ครับ
http://www.academic.chula.ac.th/search/showprogramsthai.asp?ID_Program=122010 

พบชื่อวิชา “ศิลปะการเขียนร้อยแก้วชั้นสูง” นั่น ทำให้ผมรู้ว่า เรื่องร้อยแก้วชั้นสูงมีสอนกันอย่างเป็นระบบด้วย แต่ในลิงค์นั่น มิได้จำแนกแจกแจงรายละเอียด ผมก็คั่งค้างในอารมณ์ซีครับ อยากรู้ว่า นิสิตที่ลงเรียนวิชาดังกล่าว จะได้รับมอบหมายงานจากอาจารย์ให้อ่านหนังสือเล่มใดประกอบบ้าง ปรัศนีนี้ ก็คือบทเริ่มต้นของกระทู้ ณ เรือนไทยครับ

ตามข้ออนุมานโดยอาศัยความเข้าใจของผม ร้อยแก้วชั้นสูง (น่าจะ) หมายถึง งานเขียนที่ประกอบด้วยถ้อยคำอันเลือกคัดจัดสรรอย่างพิถีพิถัน เป็นระเบียบ เรียบร้อย ปราศจากตำหนิ ลื่นไหลเมื่ออ่าน เกิดจังหวะสม่ำเสมอ แม้มิมีกรอบทางฉันทลักษณ์ ก็ระรื่นหูยามสดับ แต่ผมมิมั่นใจว่า ความคิดตนจะถูกหรือไม่ครับ  อันหลักหัวใจนักปราชญ์ซึ่งสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสสอนนั้น ท่านให้สุ คือฟัง ผมก็ฟังแล้วในระดับหนึ่ง
จิ ผมก็คิดแล้วตามกำลังสติปัญญาอันน้อยนิด ครั้นคิดเสร็จยังลังเล ก็ต้อง ปุ ในขั้นต่อไป เพื่อจะได้ ลิ ภายหลังครับ

ในย่อหน้าท้าย จึงกราบขอทุกๆท่าน โปรดเอื้อวิทยาทานผม เกี่ยวกับ ความหมายของ “ร้อยแก้วชั้นสูง” อีกทั้งระบุรายชื่อหนังสือที่ควรอ่านประกอบ เป็นดั่งโคมทองส่องทางให้ความกระจ่างแก่ปัญญากระจ้อยร่อยของผมด้วยเถิดครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงยิ่ง
ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 09:19

ดิฉันเข้าไปตามลิ้งค์      พบว่ามันคนละเรื่องกับที่คิด  ไม่ใช่การเขียนภาษาในวรรณคดี  แต่เป็นอย่างนี้ค่ะ

รายละเอียดวิชาคือ สอนการเขียนร้อยแก้วภาษาไทยสำหรับสื่อต่างๆ โดยเน้นโทรทัศน์และวิทยุ การเขียนภาษาไทยเฉพาะโอกาส รวมทั้งการเขียนสุนทรพจน์และคำปราศรัย   
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 09:51

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูอย่างสูงยิ่งครับ ที่เมตตาอธิบาย
เดิมทีเมื่อได้อ่าน ผมคิดเลยไปถึงขนาด อาจารย์ผู้สอนอาจให้นิสิตเรียนวรรณคดีร้อยแก้ว ตั้งแต่สมัยสุโขทัย เรื่อยมาจนรัตนโกสินทร์ แล้วเปรียบเทียบกับวรรณกรรมปัจจุบัน จากนั้นก็มอบหมายให้เขียนร้อยแก้วด้วยลีลาหลากหลายตามตัวอย่างที่ได้ศึกษา โดยส่วนตัว ผมสนใจเรื่องลีลาร้อยแก้วสมัยต่างๆมากครับอาจารย์ แต่เพราะความพิการทางตา ทำให้ไม่สามารถเล็งแลได้รอบด้าน การค้นคว้าผ่านอินทรเนตรก็ใช่ว่าจะสะดวกนักครับ เพราะบางเว็บไซต์ มิได้ออกแบบมาเพื่อเอื้อต่อคนตาบอด
ฉะนั้น หากคำถามใดๆของผม เกิดขึ้นเพราะสันนิษฐานผิด
อาจารย์โปรดกรุณาให้อภัยผมด้วยเถิดครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 09:59

ดิฉันคิดว่าหลักสูตรภาษาไทยในคณะอักษรศาสตร์ ปรับปรุงและเปลี่ยนแปลงจากเดิมสมัยดิฉันเรียน     คือปรับให้ตรงกับความต้องการของยุคสมัย   คำว่า ศิลปะการเขียนร้อยแก้วชั้นสูง เป็นวิชาระดับยากขึ้นจากวิชา ศิลปะการเขียนร้อยแก้ว ที่มีอยู่ในรายวิชาเช่นกัน    ไม่ได้หมายความว่าเป็นภาษาร้อยแก้วที่สละสลวยสูงส่งอย่างภาษาในปฐมสมโพธิกถาแต่อย่างใด

บางทีก็รู้สึกว่าวิชาวรรณคดีอย่างที่เคยเรียนมาทั้งไทยและเทศ อาจจะไม่เป็นที่ต้องการของยุคปัจจุบันแล้วก็เป็นได้ค่ะ   เพราะการเรียนภาษาในสมัยนี้จะมุ่งไปทางการฝึกเพื่อรองรับอาชีพหลังเรียนจบมากกว่า
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 11:43

อ่านคำชี้แจงเพิ่มเติมของท่านอาจารย์เทาชมพูแล้ว ผมอดเศร้าๆลึกๆไม่ได้ครับ แม้จะเห็นด้วยกับกรณี ปรับหลักสูตรให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน เพื่อนิสิตสามารถเข้าสู่การทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ แต่ก็นึกเสียดายครับ อาจเพราะส่วนตัว ผมชอบภาษาแบบเจียระไน ภูมิใจ ตื้นตันปิติทุกครั้งเมื่อได้อ่าน หรือผู้อื่นอ่านงานเขียนที่ทรงคุณค่าทางวรรณศิลป์ให้ฟัง ความรู้สึกเช่นนี้ ผมไม่มีวันเปลี่ยนแปรครับอาจารย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 15:18

มาหาอ่านในเรือนไทยก็แล้วกันค่ะ  อย่างภาษาเรื่องสั้นของอังคาร กัลยาณพงศ์ที่เพิ่งลงไปก็จัดเป็นร้อยแก้วชั้นสูงได้    ถ้าดิฉันเจอที่ไหน จะนำมาลงให้อ่านค่ะ
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.พ. 13, 17:16

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูสูงสุดครับ ในความปรานีที่อาจารย์ถ่ายทอดมาสู่คนตาบอดตัวเล็กๆคนหนึ่ง

ผมมีเรื่องเรียนสารภาพกับอาจารย์และทุกๆท่านครับ คือช่วงคุณยายป่วยเป็นมะเร็งตับ ผมดูอาการท่านอย่างใกล้ชิด ครั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นทุกขเวทนาสาหัสจากสังขารอันถูกพยาธิเบียดเบียน แต่ก็ถือว่า โชคดี ธรรมชาติเปิดทางให้คุณยายท่านล่วงหน้าไปเสีย ก่อนที่โลกจะเริ่มกวาดล้างมนุษย์หนักขึ้นด้วยภัยพิบัติต่างๆจากสภาวะโลกร้อน และสภาพแปรปรวนของระบบสุริยจักรวาล
ถ้าสมมุติวันใดวันหนึ่ง ผมจะต้องคืนธาตุสี่ขันธ์ห้าก็ไม่วิตกใดๆอีกแล้วครับ ยังหายใจอยู่ก็ศึกษาต่อไป
   ทำบุญครั้งใด ผมอธิษฐานขอ “ปัญญา” เป็นส่วนใหญ่ครับอาจารย์ ไม่เกรงหรอกว่าชาติหน้าจะตาบอดเหมือนชาติปัจจุบันหรือเปล่า (เมื่อก่อนครั้งยังเด็กๆถึงช่วงวัยรุ่นตอนต้นกลัวนักหนาครับ) ผมถือว่า
ตาใน สำคัญกว่าตานอกครับอาจารย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ก.พ. 13, 09:15

ปัญฺญา โลกสฺมิ ปชฺโชโต (ปัน-ยา-โล-กัด-สะ-มิ-ปัด-โช-โต) แปลว่า ปัญญาเป็นแสงสว่างในโลก ค่ะ คุณชูพงศ์

ภาษาร้อยแก้วชั้นสูง ตั้งแต่รัชกาลที่ 6 มาจนปัจจุบัน ดิฉันนึกได้อีกเล่มคือนิทาน 12 เรื่องที่ "แสงทอง" หรือหลวงบุณยมานพพาณิชย์ แปลจากนิทานของ F.W Bain  มีเอ่ยถึงไว้ในกระทู้เก่าในเรือนไทย    ท่านตั้งชื่องานของท่านว่า "วรรณวิจิตร" ก็เป็นหนังสือที่วิจิตรสมชื่อ
ไม่ทราบว่าคุณชูพงศ์เคยอ่านหรือยังคะ

ขอยกตัวอย่างมาให้อ่าน
ไกลออกไปทางภาคเหนือ   มีภูเขาหนึ่งใหญ่ยิ่ง  มีความสูงยอดเยี่ยม   แม้มารดาโลกก็ยังเต็มใจเรียกว่าบิดา   มีสีบริสุทธิ์  จนทำให้หิมหงส์ซึ่งสิงอยู่ในทะเลมานัสเผือดไปต่อหน้าผานั้น   เหมือนหนึ่งอายความด้อยของมัน   มีขนาดมหึมาจนแสงอาทิตย์อุทัย แลอัสดงสาดเงาเขาขึ้นฟ้า    เมื่อดาวหมีกระทำการอาวรรตน์อยู่เป็นทินจรรยานั้น    ถึงแก่ต้องเหลือกตาขึ้นดูยอด  ซึ่งเรืองดังลิ้นไฟแลบอยู่ในเวลาอรุณแลสายัณห์
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.พ. 13, 11:55

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูที่เคารพยิ่งครับ

วรรณกรรมของท่านหลวงบุณยมานพพานิชย์  ชุดวรรณวิจิตร ผมยังไม่เคยอ่านเลยสักครั้งครับ แต่นามปากกาของท่าน เคยได้ยินแล้ว อาจารย์กรุณานำมาให้อ่าน  ถือเป็นบุญลาภนัก ทำให้ผมได้รายชื่อหนังสือเพิ่มสำหรับเดินซื้อในงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติศกนี้อีกหนึ่งรายการ จะเพียรพยายามหามาให้ได้ครับ

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 ก.พ. 13, 15:31

กระผมขออนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์เทาชมพูเพิ่มเติมครับ

จากความพยายามค้นหา “วรรณวิจิตร” ของท่านแสงทอง โดยใช้อินทรเนตรเข้าช่วย ผมพบหนังสือชุดหนึ่ง ชื่อ
“วรรณกรรมของแสงทอง” ครับ หนึ่งชุดสามเล่มจบ แต่พิมพ์นานแล้ว ครั้งใหม่ล่าสุด รู้สึกจะประมาณ พ.ศ. ๒๕๑๓ (ใหม่ก่อนผมเกิดเสียอีก)
ฉะนั้น เมื่อยังเป็นทรัพย์หายาก ผมจึงขอเก็บหอมรอมริบบรรณสมบัติจากแหล่งที่พอหาได้ก่อนครับ
ผมตั้งใจจะซื้อหนังสือ “ภารตนิยาย” ของท่านอาจารย์ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา มาลองอ่านก่อน ผมรู้แล้วครับ ว่าซื้อได้จากไหน ไม่ลำบากเลยครับ (หรือหากลำบากก็เพียงเล็กน้อย) ถ้าจะเดินทางไปที่นั่น

ขออนุญาตเรียนถามอาจารย์ครับ “ภารตนิยาย” ของท่านอาจารย์ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา มีวรรณลีลาใกล้เคียง หรือละม้าย “วรรณวิจิตร” ของท่านแสงทองบ้างไหมครับ อาจารย์โปรดโอยทานวิทยาผมด้วยเถิดครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงยิ่ง
ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 ก.พ. 13, 15:34

งานประพันธ์ของอาจารย์ศักดิ์ศรีเป็นงานที่สมควรหาอ่านอย่างยิ่ง   เพราะได้ทั้งความรู้และความไพเราะ  ส่วนลีลาภาษาเป็นคนละแบบกับ "แสงทอง "  ท่านทั้งสองเกิดกันคนละยุคค่ะ  และมีความจัดเจนในการใช้ภาษาคนละแบบกันไป
งานของอาจารย์ศักดิ์ศรีอ่านง่ายกว่า  แต่ก็น่าอ่านไม่แพ้กัน
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 19 ก.พ. 13, 16:22

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูอย่างอเนกอนันต์ครับ
เป็นอันว่า คัมภีร์สำหรับศึกษาร้อยแก้วฝีมือประณีตเล่มต่อไปของผม คือ “ภารตนิยาย”
ของท่านอาจารย์ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา แน่นอนครับ คาดว่าจะได้มาในเดือนเมษายนศกนี้ครับอาจารย์

หน้า: [1]
  พิมพ์