เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 38
  พิมพ์  
อ่าน: 236033 คุณครูคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ????
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 05 มี.ค. 15, 16:10

ปกติแล้ว เวลาผมเสนองานให้แล้วมีผู้ใหญ่แก้งานกลับมา ลายมือก็จะไม่ค่อยบรรจงอยู่แล้วครับ แต่ก็พอจะอ่านได้หากรู้ว่า เป็นเรื่องอะไร และถ้ายิ่งทำงานอยู่ด้วยกันจนคุ้นเคยลายมือกันพอสมควร ก็จะยิ่งเดาคำได้ง่ายขึ้น

แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่เคยเห็นลายมือของใคร ที่เขียนตัวอักษร 44 ตัว ได้เหมือนมีเพียง 4 ตัว คือ บ พ ฟ และ ท อย่างเจ้าของลายมือนี้เลยครับ ลองดูคำว่า "มอม" ใน (10) ก็ได้ครับ ผมนี่เห็นเป็น พพพ เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 05 มี.ค. 15, 17:24

อ่านออกได้ มหัศจรรย์มาก
ว่าแต่นักเรียนลอกเรื่องมอมมาส่งเป็นข้อสอบทำไมคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 06 มี.ค. 15, 09:35

ส่งท้ายด้วยคำตอบของคำถามข้อ ๒ ที่ว่า

"จงบอกประโยชน์ของการศึกษาวรรณกรรมปัจจุบัน"

คงคุ้นเคยกับตัวอักษรนี้บ้างแล้ว น่าจะอ่านคำตอบได้ไม่ยาก ยิงฟันยิ้ม

Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 06 มี.ค. 15, 13:32

ยิ่งเห็นเป็นแผ่นยาวๆ แล้วเขียนติดกันไม่ค่อยเว้นวรรคเช่นนี้ ยิ่งดูเหมือนศิลาจารึกอะไรสักอย่างหนะครับ  ร้องไห้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 08 มี.ค. 15, 17:09

มาอีกแล้วการบ้านอนุบาล ๒ ที่ทำให้ผู้ใหญ่งงไปตาม ๆ กันว่าคิดโดยใช้หลักอะไร  ฮืม

จาก  ครูบ้านนอก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 09 มี.ค. 15, 11:27

ตามไปดูระโยงของคุณครูบ้านนอก มีบางท่านเสนอความเห็นว่า น่าจะเอาหน้าก่อนหน้านี้มาดูด้วย
ผมเห็นด้วยนะครับ บางที หน้าก่อนหน้าคำถามนี้ อาจจะมีรูปผลไม้หลายชนิดกองรวมกันอยู่ แต่ละชนิดมีจำนวนไม่เท่ากัน
เช่น มีมะม่วงวางอยู่ 2 ผล แตงโม 4 ผล ฯลฯ

ในหน้าถ้ดมาจึงค่อยมาถามว่า หน้าเมื่อครู่มี มะม่วง ..... ให้เด็กใส่ตัวเลขที่หายไป เด็กที่ดูภาพหน้าที่แล้วมาก่อนก็ย่อมตอบได้ว่า เลขที่หายไปคือ 2 

น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

แต่ถ้าไม่มีอะไรเลย เห็นผลไม้แล้ว ให้ตีเป็นตัวเลขได้เช่นนี้ สงสัยจะเป็นหลักสูตรทำนายสลากกินแบ่งเบื้องต้นแล้วละครับ ระดับอนุบาล ดูผลไม้แล้วตีเป็นเลข ระดับสูงขึ้นจะฝึกดูลายไม้ หยดน้ำตาเทียนในขันน้ำ ไปตามลำดับ จนถึงหลักสูตรขั้นสูง คือการทำนายฝัน เป็นต้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 09 มี.ค. 15, 14:06

บางที หน้าก่อนหน้าคำถามนี้ อาจจะมีรูปผลไม้หลายชนิดกองรวมกันอยู่ แต่ละชนิดมีจำนวนไม่เท่ากัน
เช่น มีมะม่วงวางอยู่ 2 ผล แตงโม 4 ผล ฯลฯ

ในหน้าถ้ดมาจึงค่อยมาถามว่า หน้าเมื่อครู่มี มะม่วง ..... ให้เด็กใส่ตัวเลขที่หายไป เด็กที่ดูภาพหน้าที่แล้วมาก่อนก็ย่อมตอบได้ว่า เลขที่หายไปคือ 2  

น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ  

เห็นด้วยกับความคิดที่ว่า มีหน้าก่อนหน้าคำถามนี้

น่าจะเป็นแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม

จูลิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 09 มี.ค. 15, 16:08

ส่งท้ายด้วยคำตอบของคำถามข้อ ๒ ที่ว่า

"จงบอกประโยชน์ของการศึกษาวรรณกรรมปัจจุบัน"

คงคุ้นเคยกับตัวอักษรนี้บ้างแล้ว น่าจะอ่านคำตอบได้ไม่ยาก ยิงฟันยิ้ม

ดูอ่านง่ายกว่ามอมนะคะ ถ้ามันชัด
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 20 มี.ค. 15, 10:30

"คุณครูคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ" ก็เสนอไปมากแล้ว

"นักเรียนคะ ข้อนี้ตอบว่าอะไรคะ" ก็เสนอไปบ้าง

ถึงคิว "คุณพ่อคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ" บ้าง

ที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งในรัฐพิหารของอินเดีย ผู้ปกครองของเด็กนักเรียนต่างปีนกำแพงอาคารห้องสอบ แล้วส่งโพยให้ลูกหลานทางหน้าต่าง ขณะที่หนังสือพิมพ์ท้องถิ่นของอินเดีย ยังเผยภาพที่พ่อแม่บางคนยัดเงินสินบนให้เจ้าหน้าที่ที่คอยดูต้นทางให้ด้วย หลังจากที่เจ้าหน้าที่รู้ว่าบรรดาผู้ปกครองพยายามแอบส่งโพยให้ลูกหลานทางหน้าต่างที่โรงเรียนแห่งนี้ จึงเข้ามายึดกระดาษโพยจำนวนมากใส่กระสอบได้ถึง ๙ กระสอบทีเดียว ส่วนผู้ปกครองโดนกักตัว ๒๐ คนโทษฐานสมรู้ร่วมคิดในการทุจริต แต่สุดท้ายก็แค่โดนตักเตือน และปล่อยตัวออกมา ในขณะที่นักเรียนไม่ต่ำกว่า ๔๐๐ คนถูกไล่ออก

รัฐมนตรีกระทรวงการศึกษาของอินเดีย บอกว่าการแก้ปัญหาการทุจริตในการทำข้อสอบ จะปล่อยให้เป็นหน้าที่ของรัฐบาลอย่างเดียวไม่ได้ แต่ต้องอาศัยความร่วมมือจากตัวนักเรียนและผู้ปกครองด้วย สำหรับบทลงโทษผู้ที่ถูกจับได้ว่ามีเจตนาทุจริตการสอบ ต้องถูกสั่งไม่ให้เข้าสอบในทุกกรณีเป็นเวลา ๓ ปี และอาจจะต้องโทษจำคุก หรือ ชำระค่าปรับด้วย แต่บทลงโทษนี้ก็ดูเหมือนไม่ค่อยจะถูกใช้จริงจังในรัฐพิหาร

จาก ข่าวช่องหมอชิต

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 30 ส.ค. 15, 12:50

คุณครูคับ ฝรั่งเขาทึ่งระบบการศึกษาไทยคับ  ร้องไห้

https://www.facebook.com/seniornelsondancing/posts/967860103237477:0

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 30 ส.ค. 15, 13:02

http://education.kapook.com/view127895.html

สัมพันธ์ ทองสมัคร อ้างรัชกาลที่ 5 เข้าฝัน ให้บิ๊กตู่ทบทวนเลิกเรียนบ่าย 2

สัมพันธ์ ทองสมัคร อดีตกรรมการบริหารพรรคประชาธิปัตย์ และอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ อ้างรัชกาลที่ 5 เข้าฝันให้ทบทวนมาตรการ เลิกเรียนบ่าย 2 จี้นายกฯ ทบทวนใหม่

วันที่ 29 สิงหาคม 2558 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายสัมพันธ์ ทองสมัคร อดีตกรรมการบริหารพรรคประชาธิปัตย์ และอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ได้มีการโพสต์ข้อความลงในเฟซบุ๊กส่วนตัว Samphan Thongsamak เนื้อหาระบุว่า

"เมื่อคืนประมาณ เวลา 03.00 น. ผมฝันว่าสมเด็จ ฯ พ่อ ร.5 ได้เสด็จฯ มาที่วัดท่าโพธิ์เขตเทศบาลนครนครศรีฯ ผมไปเฝ้ารับเสด็จฯ พระองค์ทรงรับสั่งว่า

"น่าห่วงใยการศึกษาของเยาวชนมาก เพราะกระทรวงศึกษาประกาศให้โรงเรียนสอนแค่บ่ายสองโมง เราเคยเป็นเจ้ากระทรวงมาก่อนย่อมเข้าใจ"

แล้วพระองค์เสด็จฯหายไป ผมตกใจมากครับ เลยเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกันครับ"

ทั้งนี้ นายสัมพันธ์ เปิดเผยว่า ตนรู้สึกผิดหวังกับนโยบายดังกล่าวมาก ฃึ่งการปล่อยให้เด็กเลิกเรียนบ่ายสองจะทำให้เกิดผลร้ายมากกว่าผลดี อาทิ อาจส่งผลต่อพ่อแม่ที่จะต้องรีบออกมาก่อนเวลาทำงาน หรือต้องหนีงานไปรับลูก และจะเกิดสถาบันกวดวิชาเพิ่มขึ้น

อย่างไรก็ตามในปัจจุบันนี้ยิ่งมีเยาวชนที่ก่อตัวเพื่อสร้างกิจกรรมที่ก่อสร้างปัญหามาก อาทิ ขอให้ยกเลิกร้องเพลงสดุดี ซึ่งตอนนี้ยังไม่สายหากนายกรัฐมนตรีจะทบทวนมาตรการดังกล่าวนั้นใหม่

ที่ยกมานี้ไม่ได้จะค้านคุณสัมพันธ์ หรือค้านนโยบาลรัฐบาล  ไม่มีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องเลิกเรียนบ่ายสองค่ะ    แต่อยากจะเรียนให้ทราบว่า พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวไม่ทรงเคยเป็นเจ้ากระทรวงศึกษาธิการ(หรือกระทรวงธรรมการในสมัยก่อน)
        พระมหากษัตริย์ในระบอบสมบูรณายาสิทธิราชย์  จะไม่ทรงลงมาบริหารกระทรวงเอง แต่จะทรงแต่งตั้งเสนาบดีว่าการกระทรวงต่างๆ
        เสนาบดีกระทรวงธรรมการคนแรกคือเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค) เมื่อมีการก่อตั้ง "กระทรวงธรรมการ" ขึ้นเมื่อวันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2435 เพื่อทำหน้าที่ดูแลศาสนา การศึกษา การพยาบาล และพิพิธภัณฑ์   ดำรงตำแหน่งอยู่ 10 ปีตั้งแต่พ.ศ. 2435 ถึงพ.ศ. 2445

Singing Blue Jay
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 02 ก.ย. 15, 22:09

อาจารย์คะ อ่านๆดูแล้ว คุณสัมพันธ์ใช้คำว่าเราเป็นสรรพนามที่ ร.5 พูดถึงตัวคุณสัมพันธ์ในฐานะที่เคยเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการมาก่อนเมื่อปี พ.ศ 2535-2538 กระมังคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 02 ก.ย. 15, 23:15

อ้างถึง
พระองค์ทรงรับสั่งว่า
          "น่าห่วงใยการศึกษาของเยาวชนมาก เพราะกระทรวงศึกษาประกาศให้โรงเรียนสอนแค่บ่ายสองโมง เราเคยเป็นเจ้ากระทรวงมาก่อนย่อมเข้าใจ"
        ข้อความนี้อยู่ในเครื่องหมายคำพูด แปลว่าผู้พูดคือ "พระองค์"
        ถ้าคำว่า "เรา" หมายถึง you  ก็ฟังแปลกหน่อยนะคะ   ในเมื่อมีคำอื่นให้ใช้ได้อีกมาก เช่น เจ้า  ท่าน  คุณ  เธอ  ฯลฯ 
        และคนสมัยหนึ่งร้อยกว่าปีมาก่อน  ไม่เรียกสรรพนามบุรุษที่สองว่า "เรา" ค่ะ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 02 ก.ย. 15, 23:45

ถ้าเจ้ากระทรวงหมายถึงคุณสัมพันธ์ พระองค์น่าจะใช้ "เจ้า"เป็นสรรพนามแทนตัวคุณสัมพันธ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 07 ก.ย. 15, 09:33

คุณครูคับ ความคิดของผมถูกไหมคับ  รูดซิบปาก

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9580000100918[/url

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 38
  พิมพ์