เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 38
  พิมพ์  
อ่าน: 236019 คุณครูคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ????
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 23 ก.ค. 14, 22:52

น่าจะเป็นหนังสือตลกขบขันใช้ข้อสอบมาทำเป็นมุขตลกครับ ไม่น่าจะใช่ข้อสอบจริงๆ ที่ไหน เพราะตัวเลือกต่างๆ ดูหยาบและไม่มีตรรกะมากเกินไป  นอกจากนี้ดูจากการพิมพ์ตัวใหญ่ๆ ข้อนึงหน้านึง น่าจะเป็นหนังสือที่พิมพ์แบบตีหัวเข้าบ้าน ทำให้เล่มหนาๆ ไว้ก่อนหลอกคนอ่าน  แต่เนื้อหาเบาโหวง 

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 24 ก.ค. 14, 11:38

ถ้าเป็นเรื่องตลก  ก็ตลกอุบาทว์มากค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 24 ก.ค. 14, 15:51

หนังสือขำๆหนะครับ ชื่อเฉลยข้อสอบ Onet ในอีก 100 ปีข้างหน้ากระมังครับ
ก็เข้าใจว่าเป็นหนังสือล้อเลียนครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยขำ ผมเคยหยิบๆ มาอ่านแต่ไม่ได้ซื้อครับ
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 17 ส.ค. 14, 15:53

ไปเจอข้อสอบชุดนี้เข้าครับ เห็นแชร์กันใน facebook 

ข้อสอบเด็ก ป.1   ดูระดับความยากกับภาษาที่ใช้แล้ว บ้านเรานี่มุ่งหวังสร้างอัจฉริยะกันเหลือเกิน
ชาวเรือนไทยใครทำได้ทุกข้อบ้าง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 17 ส.ค. 14, 15:59

ี่อีกชุด เห็นว่าของ ป.1 เหมือนกัน   ลังเล  ลังเล  ลังเล

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 18 ส.ค. 14, 06:27

ได้ยินคำถามของเด็กป.๑ แว่วมาว่า

คุนคูคับ คำนี้ (ชี้ไปที่ข้อสอบ) "เบญจศีล" "เบญจธรรม" อ่านว่าอะไรคับ

Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 18 ส.ค. 14, 10:58

เบญจศีล เบญจธรรม น่าจะตอบกันได้กระมังครับ เพราะตำราจะสอนให้ท่องคู่กันอยู่ครับ
แต่ถ้าถามว่า ทำไมจึงจับคู่กันได้เช่นนั้น ผมคิดว่า เด็กๆจะไม่รู้ครับ เพราะจำได้จากการท่องมา   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 11:18

ต่อไปนี้ ดช.ประกอบและดช.อื่นๆในกระทู้นี้คงไม่ต้องห่วงเรื่องทำการบ้านแล้วมั้ง
ไปแชร์มาจากในเฟซค่ะ แต่ขอปิดโพรงไม่ให้กระรอกเห็น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 12:00

จากโอเคเนชั่น

รศ.ดร.สมพงษ์ จิตระดับ อาจารย์คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เปิดเผยว่า ตนได้รับแจ้งจากนักเรียนว่าขณะนี้โลกออนไลน์กำลังส่งต่อภาพและข้อความเกี่ยวกับการรับจ้างทำการบ้าน รายงาน ศิลปะ การฝีมือ วาดภาพ เรียงความ แล้วแต่ความยากง่าย โดยการบ้านเริ่มต้นที่ราคา 50 บาท ส่วนรายงานเริ่มที่ 200 บาท โดยทำกันอย่างธุรกิจผ่านสื่อสังคมออนไลน์ทุกประเภททั้งเฟซบุ๊ก แชตไลน์ โดยรับทำการบ้านตั้งแต่ระดับประถม - มัธยม ธุรกิจดังกล่าวถือเป็นธุรกิจสมัยใหม่ และคิดว่าคงมีในประเทศไทยเป็นประเทศแรกของโลก

ทั้งนี้ ตนคิดว่าสาเหตุที่ทำให้เกิดธุรกิจดังกล่าวมาจาก

1. หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน 8 กลุ่มสาระ มีเนื้อหามาก

2. ครูทั้ง 8 กลุ่มสาระ ต่างคนต่างสอนและให้การบ้านแบบประเดประดังให้เด็ก โดยทุกคนจะคิดว่าวิชาของตนเองสำคัญและสั่งการบ้านกันเต็มที่

3. ปัญหาการสอบเข้ามหาวิทยาลัย ทำให้เด็กมุ่งกวดวิชา ขณะที่การเข้ามหาวิทยาลัยก็ต้องใช้คะแนนเฉลี่ยสะสมตลอดหลักสูตร ม.ปลาย หรือ GPAX เด็กต้องหาคนมาช่วยทำการบ้าน และพบว่าปัจจุบันพ่อแม่ไม่สามารถช่วยลูกทำการบ้านได้ เด็กจำเป็นต้องส่งการบ้าน โครงงาน รายงาน ให้ครบ หากส่งตรงเวลาก็จะได้คะแนนดีคะแนน GPAX ก็จะดีไปด้วย

“นักเรียนบางคนเล่าให้ผมฟังว่า ได้ทำงานฝีมือส่งครูด้วยตัวเอง แต่ออกมาไม่ค่อยสวยงาม ครูก็ดุด่าหาว่าทำงานชุ่ย และขว้างผลงานเข้าใส่ ขณะที่เด็กบางคนจ้างคนอื่นทำ ผลออกมาก็สวยงาม กลับได้รับคำชมจากครู และได้คะแนนดี ทั้งๆ ที่ครูก็ดูออกว่าจ้างคนอื่นทำ ซึ่งผมคิดว่าการสอนและการประเมินผลของครูเป็นสิ่งสำคัญ หากครูคำนึงถึงผลสำเร็จเป็นตัวตั้ง โดยไม่สนใจกระบวนการพัฒนาของเด็ก จะทำให้เด็กขาดกำลังใจ และถ้ารู้ว่าเด็กจ้างคนอื่นให้ทำการบ้าน รายงาน หรืองานฝีมือ แล้วไม่ตักเตือน ลงโทษ จะกลายเป็นการส่งเสริมให้เด็กคอร์รัปชัน ขาดคุณธรรมจริยธรรม และสะท้อนว่าสังคมไทยใช้เงินซื้อความสำเร็จ ซึ่งเป็นเรื่องน่าเป็นห่วงมาก” รศ.ดร.สมพงษ์ กล่าว

รศ.ดร.สมพงษ์ กล่าวต่อว่า ผลจากการสั่งการบ้านจำนวนมาก สะท้อนนโยบายของคณะรักษาความสงบแห่งชาติ ซึ่ง พล.อ.ประยุทธ์ จันทรโอชา หัวหน้า คสช. กล่าวถึงเรื่องเด็กไทยทำการบ้านมาก เรียนมาก กวดวิชามาก และให้ ศธ. แก้ไข แต่กลับพบว่า สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ตั้งคณะทำงานมาศึกษาเรื่องนี้และจะเริ่มปรับลดเทอมหน้า ซึ่งตนเห็นว่า สพฐ. และ ศธ. เปลี่ยนแปลงตนเองช้าเกินไป ควรทำงานให้ฉับไวกว่าที่เป็นอยู่ เราศึกษากันมามากพอแล้ว และถึงเวลาลงมือปฏิบัติทันที โดยเฉพาะการลดการบ้าน ซึ่งส่วนกลางสั่งการให้สถานศึกษาทำได้ทันที และให้ผู้อำนวยการโรงเรียนหารือร่วมกับหัวหน้ากลุ่มสาระทั้ง 8 กลุ่ม ให้บูรณาการการให้การบ้านร่วมกัน ก็จะลดปัญหาการให้การบ้านมากเกินไปได้ ทั้งการให้คะแนนเด็กก็ต้องดูกระบวนการพัฒนาของเด็ก และต้องลงโทษเด็กที่จ้างคนทำการบ้านและรายงานส่งครู เพราะตนมั่นใจว่า ครูทุกคนรู้จักลูกศิษย์ตนเอง และดูออกว่ารายงาน หรือการฝีมือชิ้นใดที่นักเรียนทำเองหรือจ้างคนอื่นทำ
Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 13:55

เอ่อ ผมเคยเห็นแต่ระดับทำผลงานเลื่อนระดับ หรือทำวิทยานิพนธ์ รายการนี้ขยายลงมาถึงระดับประถม มัธยมกันแล้ว  ร้องไห้
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 15:16

มีกรณีนึงที่อังกฤษครับ  น้องที่สนิทคนนึงเล่าให้ฟัง

น้องมาเรียน ป ตรีที่อังกฤษ ก็มีเพื่อนคนจีนคนนึง มาเรียนอีกมหาวิทยาลัยนึง รู้สึกจะเรียน ป โท
คนจีนคนนี้เรียนไปทำงานไป ไม่ค่อยมีเวลา เรียนก็พอผ่านๆ พอต้องส่ง dissertation ไม่มีเวลาทำ ก็เลยไปจ้างครือข่ายรับทำที่เมืองจีนทำให้ แล้วก็เอาไปส่ง
ปรากฏว่าอาจารย์ที่ปรึกษาอ่านแล้ว  ก็เอาไปตรวจสอบว่าไปลอกใครมาหรือเปล่า (Plagiarism) ก็ปรากฏว่าไม่ลอก เป็นงานใหม่
อาจารย์เลยเรียก นศ เข้าพบ ปรากฏว่าเป็นบอร์ดของภาวิชา ช่วยกันสัมภาษณ์ว่ายูทำเองจริงหรือเปล่า เด็กก็ยืนกรานกระต่ายขาเดียวไปว่าทำเอง
อาจารย์ก็เลยบอกว่า งานของยูนี่มันดีระดับปริญญาเอกแบบ distinction เลยนะ ไม่ใช่ปริญญาเอกธรรมดาด้วย มันดีเกินตัวไปมาก
เด็กเลยน้ำตาแตก ต้องยอมรับสารภาพว่าไปจ้างเครือข่ายที่เมืองจีนทำให้
สุดท้ายมหาวิทยาลัยยังใจดี ให้โอกาสแก้ตัว ให้เด็กทำใหม่ด้วยตัวเอง  เลยรอดมาได้

พวกรับจ้างทำที่เมืองจีนหรือเมืองอินเดียนี่ ได้ยินว่าผลงานเค้ายอดเยี่ยมมาก ดังนั้นใครไปจ้างก็ต้องระวังด้วย เดี๋ยวจะดีเกินไป ไม่เนียน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 15:24

เอ่อ ผมเคยเห็นแต่ระดับทำผลงานเลื่อนระดับ หรือทำวิทยานิพนธ์ รายการนี้ขยายลงมาถึงระดับประถม มัธยมกันแล้ว  ร้องไห้
อีกไม่นานคงเห็นระดับอนุบาลละค่ะ

เรื่องที่คุณประกอบเล่า เกิดในอเมริกาเหมือนกัน
นักเรียนไทยรายหนึ่งไปย่ำเท้าอยู่นานมาก กว่าจะจบปริญญาตรี   ทางบ้านอยากให้ต่อโทเพราะจบแค่ตรีน้อยไป   เพื่อประหยัดเวลา ก็เลยมีการจ้างทำวิทยานิพนธ์ในประเทศไทย เขียนเป็นภาษาอังกฤษ ส่งมาให้เสร็จ  
อาจารย์ที่ปรึกษาอ่านแล้ว ส่งคืน  บอกว่าให้โอกาสยูทำเองอีกครั้งหนึ่ง ไม่งั้นเชิญออกไปได้  
เพราะระบบของมหาวิทยาลัยค่อนข้างรัดกุม  การเลือกวิทยานิพนธ์ต้องดูว่าสอดคล้องกับวิชาที่เรียน  เพราะวิชาเรียนคือพื้นหลังในการทำวิทยานิพนธ์   ข้อนี้คนรับจ้างทำวิทยานิพนธ์ไม่รู้     ถูกจ้างให้ทำก็ทำหัวข้ออะไรที่คิดว่าจะใช้ได้ส่งมาให้     มันไม่เข้ากับวิชาที่เรียน   เลยความแตก
แล้วยังมีเรื่องภาษาที่ใช้อีกด้วยค่ะ     อาจารย์ที่ปรึกษาเขารู้ว่าลูกศิษย์ของเขา ภาษาแต่ละคนดีหรือไม่ดีขนาดไหน     ถ้าเรียนในชั้นภาษาอ่อนมาก อยู่ๆวิทยานิพนธ์ภาษาดีขึ้นมา   ก็น่าสงสัย

ในประเทศเรากวดขันกันขนาดนี้หรือเปล่าหนอ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 22 ส.ค. 14, 13:05

วิชาด้าน ศิลปะ นั่นแหละค่ะ ที่มีงานมากจนไม่น่าเชื่อ
ทุกวิชาจะต้องมีรายงานเทอมละฉบับก่อนสอบด้วย
เรียนพละ ต้องมีรายงานเรื่องกฎกติกา
เรียนนาฎศิลป ต้องมีรายงานเรื่องท่ารำ
เรียนดนตรี ต้องมีรายงานเรื่องเครื่องดนตรี
เรียนวาดเขียน ต้องมีรายงานเรื่องการชมนิทรรศการ
ฯลฯ
คะแนนจะมากจะน้อย ไม่ใช่ว่า ชู๊ทบาส ไม่ได้ รำไม่สวย เขียนรูปไม่เก่งอย่างแต่ก่อนแล้วค่ะ  รูดซิบปาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 26 ก.พ. 15, 09:10

กำลังกระหึ่มในเน็ตเชียวสำหรับคำถามนี้  รู้สึกว่ามี ๒ คำตอบ  

ป.ล. ที่บอกว่าเป็นคำถามสำหรับสอบเข้าชั้นอนุบาล สาธิตจุฬาฯ นั้นไม่จริง เพราะอนุบาลสาธิตจุฬาฯไม่มีการสอบเข้า เห็นว่าสงวนไว้สำหรับบุคลากรของจุฬาฯเท่านั้น และที่สำคัญคำถามนี้แม้แต่ผู้ใหญ่ก็คิดหาคำตอบจนปวดศีรษะไปตาม ๆ กัน  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 26 ก.พ. 15, 09:35

เซฟไว้แล้ว  กำลังจะโพส  คุณหมอเพ็ญไวกว่าปาดหน้าได้ตามเคย
คิดคำตอบข้อนี้จนมึนตึ้บ    ไม่มีโอกาสสอบผ่านเป็นบุคลากรของจุฬาแน่เลย

คำตอบ  วันอาทิตย์หรือวันพุธกันแน่
คุณหมอทั้งหลายในเรือนไทยช่วยรักษาอาการปวดเฮดให้เจ้าเรือนหน่อยได้ไหมคะ

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 38
  พิมพ์