เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 32 33 [34]
  พิมพ์  
อ่าน: 171142 คุณครูคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ????
Naris
องคต
ตอบ: 402

ความคิดเห็นที่ 495  เมื่อ 18 ธ.ค. 18, 10:48

รายนี้ก็ไม่ใช่ของแปลกใหม่อะไรในมุมมองผมนะครับ

เพราะในสมัยผม (ผมขออนุญาตเดาว่า ในยุคของอาจารย์ก็น่าจะมี อิอิ) ก็มีหลายคราวที่นิสิตไม่สามารถตอบคำถามที่อาจารย์ถามได้ เลยบ่ายเบี่ยงด้วยการเขียนสิ่งอื่นที่ไม่ใช่คำตอบลงไปในสมุดคำตอบ เป็นกลอน เป็นบทสวดมนตร์ เป็นพุทธศาสนสุภาษิต (เช่น นิสิต : เมตตาธรรมค้ำจุนโลก อาจารย์ : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม) หรือที่เป็นเพลงก็มีครับ ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามยุคสมัย

แต่ไม่ว่าจะเขียนอะไรลงไป ก็ยืนยันข้อเท็จจริงได้ประการเดียวว่า นิสิต/นักศึกษาท่านนี้ ตอบคำถามไม่ได้นั่นแหละครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 10961

ความคิดเห็นที่ 496  เมื่อ 18 ธ.ค. 18, 11:13

รายนี้ก็ไม่ใช่ของแปลกใหม่อะไรในมุมมองผมนะครับ

จริงดังที่คุณนริศว่า ก่อนหน้านั้นก็มีอยู่เรื่อย ๆ

อย่างรายนี้
  ยิงฟันยิ้ม

จาก https://www.facebook.com/494206543958200/posts/1727498853962290/

Naris
องคต
ตอบ: 402

ความคิดเห็นที่ 497  เมื่อ 18 ธ.ค. 18, 16:43

เห็นคำตอบของน้องคนนี้แล้ว ทำให้นึกถึงการเรียนวิชาพระพุทธศาสนาของลูกผม เด็ก ป. 1 ถูกสอนให้ท่องว่า

พระพุทธเจ้า มีพระนามเดิมว่า... พระราชบิดามีพระนามว่า.... พระมารดา.... เมื่อประสูติได้ 7 วัน พระมารดาสิ้นพระชนม์ เจ้าชาย.. จึงอยู่ในความดูแลของพระนาง..... เมื่อมีพระชนม์มายุได้ XX ปี ทรงอภิเสกสมรสกับ ....... มีพระราชโอรสชื่อ... ต่อมา....ฯลฯ

ผมไม่เข้าใจจริงๆ สำหรับเด็กน้อยๆ ศาสนาควรเริ่มจากของง่ายๆ เช่น กตัญญู สัจจะ สามัคคี ความรับผิดชอบ(ต่อตนเอง) การประหยัด อะไรอย่างนี้ เพื่อปลูกฝังให้เด็กมีคุณธรรมพื้นฐานในจิตใจก่อน และคุณธรรมพื้นๆ เหล่านี้ เราสามารถชี้ให้เห็นประโยชน์ได้ชัดเจน ทำให้เด็กเข้าใจได้ว่า คุณธรรมเป็นของดี น่าปฏิบัติ เมื่อเด็กนำไปปฏิบัติ และเป็นคนดีแล้ว ค่อยให้เขาศึกษาว่า คนที่เอาสิ่งนี้มาสอนหนะ ท่านเป็นพระพุทธเจ้านะ ซึ่งมีพระนามเดิมว่า... ทีหลังก็ได้

การที่ระบบการศึกษา สอนเรื่องยากๆ ก่อน ทำให้เด็กเกิดความเบื่อหน่าย พลอยคิดไปว่า ศาสนาก็คือ "พระพุทธเจ้ามีพระนามเดิมว่าอะไร" ซึ่งไม่ได้จำเป็นต่อชีวิตประจำวันของเด็กเลย ประกอบกับการที่เด็กยังไม่รู้เรื่องคุณธรรมพื้นฐาน ถ้าเด็กเข้าใจไปว่า ศาสนามีเท่านี้ ศาสนาจึงไม่จำเป็นอะไรกับชีวิตเขาเลย

เมื่อเด็กมีพื้นคิดอย่างนี้เสียแล้ว เมื่อเราไปสอนคุณธรรมเขา เขาก็ไม่รับ เพื่อเขาจำแนกไปแล้วว่า สิ่งนี้ไม่มีประโยชน์กับเขา ผลก็เป็นอย่างที่น้องคนนี้ตอบข้อสอบ คือ ศาสนาเป็นสิ่งมโน มีไว้ครอบความคิด และไม่มีประโยชน์ในชีวิตประจำวัน อย่างที่เห็นนี้แหละครับ   
หน้า: 1 ... 32 33 [34]
  พิมพ์