เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 38
  พิมพ์  
อ่าน: 236424 คุณครูคับ ข้อนี้ตอบอะไรคับ????
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 12 มี.ค. 13, 19:26

มีคำถามมาให้ช่วยกันตอบค่ะ.... ;

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

เงินมันไม่หายไปไหนหรอกครับคุณดีดี .. ยิงฟันยิ้ม

เงิน 10 บาทที่หายไปก็คือเงินที่เจ้าลูกฉลาด เก็บไว้เองนั่นแหละครับ

คิดได้ว่า ยืมเงินพ่อ 500 แม่ 500 รวม 1000 บาท เก็บไว้เอง 10 บาท ดังนี้มีต้นทุน 990 บาท ไปซื้อกระเป๋า 970 บาท ก็ได้เงินทอน 20 บาท ซึ่งก็คือแบ่งให้พ่อ 10 บาท แม่ 10 บาท ตัวเองเก็บไว้ไงครับ

ที่จริงต้องคิดจากทุนเริ่มต้นคือ 990 บาท ไม่ใช่ 1000 บาท

หากคิดอีกวิธีหนึ่งคือ ทุน 1000 บาท ซื้อของไป 970 บาท (แบ่งสองส่วนคือ เป็นส่วนของพ่อ 485 บาท และแม่ 485 บาท และเงินทอนคนละ 15 บาท)

จะเห็นว่าเงินไม่หายไป แต่การคิดโยกหนี่นั้นไม่ถูกต้อง
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 18 มี.ค. 13, 11:29

^
สวัสดรครับสมาชิกเรือนไทยทุกท่าน
ต้องขอประท่านโทษที่หายไปนานเพราะยุ่งเหยิงวุ่นวายกับภารกิจ (ข้อแก้ตัวเดิมๆ)

เงินไม่หายไปไหนหรอกครับ อยู่ที่วิธีคิดครับ
ลูกหนี้ = หนี้พ่อ 490 บาท + หนี้แม่ 490 บาท = 980 บาท
เจ้าหนี้ = กระเป๋า 970 บาท + เงินเหลือ (ในกระเป๋า) 10 บาท = 980 บาท
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 18 มี.ค. 13, 13:30

ต้อนรับกลับเรือนค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 22 มี.ค. 13, 11:13

เชิญคุณประกอบมาติวไว้ สำหรับโอเน็ทปีหน้า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 22 มี.ค. 13, 11:15

คำเฉลยอยู่ข้างล่างนี้ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 30 มี.ค. 13, 12:26

แต่ทำไมทำไมต้องจำให้เอาไปใช้ยังไง  ปีทากอรัส ตรีโกณ ให้เรียนเพื่อไปประกอบอาชีพอะไร...........

ความคิดของเด็กเรื่องการเรียนการสอนเสนอต่อกระทรวงศึกษาธิการ   ตกใจ

อ่านรายละเอียดที่ เดลินิวส์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 11 เม.ย. 13, 17:51

คุณครูในดวงใจของเด็ก ๆ ยุคออนไลน์  (แชร์กันทั่วไปในอินทรเนตร)   ยิ้มเท่ห์

Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 16 เม.ย. 13, 17:46

เคยเรียนมาทั้งปิทากอรัสและตรีโกณมิติ  แล้วก็เรียนเรขาคณิต Geometry และพีชคณิต Algebra ด้วย       แต่ในชีวิตไม่เคยนำมาใช้เลยค่ะ  
อยากถามพวกสายวิทย์ว่าวิชาพวกนี้เขาเอาไปใช้อะไรในมหาวิทยาลัย?

เมื่อตอนลูกผมยังเล็ก แกเรียนวิชามากมายที่โรงเรียน กลับมาก็ทำการบ้านจนดึกจนดื่น แม่ของแกก็ต้องคอยช่วยทำการบ้านให้กับลูก

ผมไม่เคยช่วยเพราะผมมองว่า นั่นคือการบ้านของลูก มิใช่ของพ่อแม่ ถ้าพ่อแม่ช่วยทำแล้วคะแนนออกมาดี ใครควรภูมิใจ ลูกหรือพ่อ-แม่? (เหมือนฟุตบอลทีมชาติที่เดี๋ยวนี้ผมเลิกดูไปนานแล้วโดยเฉพาะทีมชาติที่มีผู้จัดการเป็นชาวต่างชาติ เพราะเมื่อบอลชาตินั้นชนะหรืิอชนะเลิศ ใครควรภูมิใจ โค๊ชชาวต่างชาติหรือนักฟุตบอลชาตินั้น?)

แต่ผมบอกกับลูกว่าวิชามากมายจะตกหรืออ่อนวิชาไหนบ้างก็ไม่ว่า ขอเพียงสองวิชาที่ต้องทำคะแนนให้ดี คือ ภาษาอังกฤษและคณิตศาสตร์

เหตุผลของผมก็คือ ภาษาอังกฤษใช้เพื่อการติดต่อ (เมื่อลูกโตเป็นผู้ใหญ่) ส่วนคณิตศาสตร์เพื่อฝึกให้เราเป็นคนมีเหตุมีผลและเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรค

เห็นด้วยกับท่านเทาชมพูและท่านประกอบที่ว่าคณิตศาสตร์มีความสำคัญมากต่อการเรียนในระดับสูงไม่ว่าจะสาขาใด(โดยเฉพาะสายวิทย์)เพราะสุดท้ายแล้วมนุษย์ก็ต้องอาศัยภาษาสากลคือภาษาคณิตศาสตร์ในการพิสูจน์ ในการสื่อสาร ในการสร้างสรรค์ และในประเทศที่เราเรียกว่าประเทศที่เจริญก็โดยดูจากการสร้างสรรค์การประดิษฐ์ซึ่งก็ต้องอาศัยความรู้ความสามารถด้านวิศวกรรมในทุกเรื่อง (ไม่เว้นแม้กระทั่งเรื่องการเป็นผู้นำแั่นเสื้อผ้าหรือเครื่องหนัง) ซึ่งก็หนีไม่พ้นที่จะต้องมีคณิตศาสตร์เป็นพื้นฐานที่เข้มแข็ง

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 08 พ.ค. 13, 11:52

มาดู ข้อสอบวิทยาศาสตร์  ฮืม  ของเด็กเกรดสี่ที่อเมริกากันบ้าง

เด็กคนนี้ตอบได้ถูกทุกข้อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 08 พ.ค. 13, 13:28

^
ยังงง กระดาษคำตอบด้านซ้าย วงกลมข้อที่ผิด บางข้อก็ถูกหลายข้อ  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 08 พ.ค. 13, 13:43

เด็กตอบโดยใช้ไบเบิลเป็นตำราน่ะคุณหนุ่ม

ตัวอย่าง

ข้อ ๑  ถูก หรือ ผิด โลกมีอายุหลายพันล้านปี   เด็กวงคำว่า "ผิด" แสดงว่าตอบถูกต้อง ตามไบเบิลที่เชื่อว่าโลกมีอายุหกพันกว่าปีเท่านั้นเอง

ที่น่าสนใจ  ข้อ ๑๕ ไดโนเสาร์มีขนาดเท่ากับ... คำตอบคือ "แกะ" เป็นคำตอบที่ถูกต้องตามไบเบิลแฮะ

วิทยาศาสตร์กับศาสนา หลายเรื่องไปด้วยกันยาก

ท.เอริณวลี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 22 พ.ค. 13, 15:49

เป็นรุ่นสุดท้ายที่ต้องเอนทรานซ์เข้ามหาวิทยาลัย
เห็นข้อสอบโอเนต เอเนตยุคนี้สมัยนี้แล้ว มึนมากๆ
บางข้อก็เหมือนต้องเดาใจคนออกสอบ
บางข้อก็ตอบตามข้อเท็จจริงได้
น้องๆ ที่บ้านก็ไม่เคยมีประสบการณ์จนเอามาเล่าสู่กันฟังได้ว่ามันเป็นยังไง
เพราะโดนคุณแม่ต้อนให้ไปเรียนเมืองนอกกันหมด
เท่าที่ลองตอบดู ไม่มีข้อไหนที่ตอบโดยมั่นใจสักข้อเดียวค่ะ
บางข้อเพราะรู้ แต่แค่ยังไม่แน่ใจ
ส่วนบางข้อนี่ ไม่รู้จะตอบอะไรดี เพราะคำถามไม่เคลียร์ก็มีนะคะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 04 มิ.ย. 13, 14:55

ลองอ่านกันดูนะคะ.. ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 04 มิ.ย. 13, 15:07

ไม่ยากหนอ   ยิงฟันยิ้ม

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 04 มิ.ย. 13, 15:43

แบบทดสอบของที่ไหนครับนั่น
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 38
  พิมพ์