เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 16538 "จังโก้"...มีความหมายมั้ยคะ
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 19 พ.ค. 01, 06:04

จู่ๆก็นึกถึงคำนี้ขึ้นมา เหมือนว่าเคยได้ยินมา
จะเกี่ยวๆกะหนังคาวบอยหรือไงนี่แหละค่ะ
ใครทราบช่วยบอกที^_____^
ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 พ.ค. 01, 16:53

เป็นชื่อพระเอกคาวบอยในหนังคาวบอยมักกะโรนีค่ะ  ชื่อพากย์ไทยว่า คนดังจังโก้

ยุค ๖๐ 's  อิตาลีผลิตหนังคาวบอยเลียนแบบฮอลลีวู้ด    ยิงกันสนั่นจอ    พระเอกมาดเข้มบู๊ดุเดือด  

มีชื่อลงท้ายด้วย "โก้" หลายชื่อด้วยกัน

จังโก้เป็นหนึ่งในจำนวนนั้น

หนังแบบนี้โกยเงินไปมากมาย   ก่อนจะซ้ำซากแล้วฟุบหายไปตามกาลเวลา

นอกจากพระเอกจังโก้  พระเอกโก้คนอื่นๆมีอะไรบ้างก็ไม่ทราบ  

จะค้นทาง www.imdb.com ก็ไม่รู้ว่าจังโก้สะกดยังไงเลยค้นไม่ได้ค่ะ

ได้ยินมาว่าปู่คลิ้นท์ อีสต์วู้ดก็เริ่มอาชีพดาราด้วยการแสดงในหนังคาวบอยมักกะโรนีเหมือนกัน

ใครแถวนี้เป็นแฟนพันธุ์แท้ของคุณปู่  เชิญเล่าต่อนะคะ
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ค. 01, 20:56

ขอบคุณค่ะ คุณเทาชมพู
ใช่อย่างที่คิดจริงๆนะคะ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยว
กับหนังคาวบอยเลยค่ะ ไม่ค่อยได้ดูด้วยซ้ำไป
พอดีจะเอาไปตั้งเป็นชื่อเบบี้สี่ขาตัวใหม่น่ะค่ะ
ท่าทางมันเห่าเอาเรื่องดีจัง
^______^
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 พ.ค. 01, 11:05

เคยอ่านมาเหมือนกันครับ คำว่าจังโก้มาจากคำว่าดจังโก้ Djungo ไม่แน่ใจตัวสะกดนะครับ เป็นคำภาษาเสปน เรียกพวกคนพื้นเมืองที่เป็นเมืองขึ้น เช่นในเม็กสิโกที่คนพื้นเมืองเป็นชาวอินเดียแดง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 พ.ค. 01, 12:21

คุณรินและคุณวรวิชญ

ดิฉันคิดว่าเป็นหนังเรื่องนี้ละค่ะ  ฟรังโก เนโร เป็นจังโก้

http://us.imdb.com/Title?0060315' target='_blank'>http://us.imdb.com/Title?0060315
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 พ.ค. 01, 22:48

ถูกแล้วครับ จังโก้เป็นชื่อหนังคาวบอยอิตาเลียน สร้างในอิตาลีหรือประเทศละตินอเมริกัน เพราะค่าใช้จ่ายถูกกว่าสร้างในอเมริกา ส่วนคลิ้นท์ อีสต์วู้ด เป็นดาราที่ดังมาจากหนังเรื่อง"For A Few Dollars More"ที่เป็นต้นฉบับของโหด เลว ดี เพราะ ยิงกันสะบั้นหั่นแหลก พระเอกเก่งมาก ผู้ร้ายตั้งพัน โดนยิงตายหมดเลย ต่อมาก็เป็น The Good,The Bad and The Uglyที่คาวบอย๓คนโคจรมาเจอกัน ฝีมือยิงปืนร้ายพอกัน หักเหลี่ยมกันตลอด ถูกใจโก๋กี๋สมัยนั้นมาก เลยมีหนังพันธุ์นี้เข้ามาฉายกวาดเงินคนไทยไปเยอะแยะตาแป๊ะไก๋...
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 พ.ค. 01, 18:04

มาขอบคุณอีกรอบค่ะ
ไม่ได้เล่นเนตหลายวัน เลยเพิ่งเห็น
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 05:14

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนชาวเม็กซิโก เล่าให้เค้าฟังว่า ไทยเราเรียกทีมชาติเม็กซิโกว่า "จังโก้" นะ เพื่อนมันก็งงๆ ผมก็เลยถามไปว่า "จังโก้" แปลว่าอะไร เค้าก็บอกว่า แปลว่า "ลิง"

แต่จังโก้ที่แปลว่า "ลิง" สะกดแบบนี้ครับ "Chango" ก็เลยกลับมาค้น google มาเจอกระทู้นี้เข้า

ก็เลยมาถึงบางอ้อว่า คำไทยว่า "จังโก้" ที่มีนัยหมายถึง "เม็กซิโก" นี้ มาจากหนังคาวบอยอิตาลี หรือ คาวบอยสปาเก็ตตี้ (Sapaghetti Western) ที่สะกดว่า Django นี้เอง

แต่มันเป็นของอิตาลี แล้วเกี่ยวอะไรกับเม็กซิโกหล่ะ ฮืม

อย่างนี้ต้องอ่านพล๊อตเรื่องครับ

ชายลึกลับ มีนามว่า "จังโก้" ได้เดินทางมาถึงเมืองหนึ่งที่ตั้งอยู่บริเวณพรมแดนเม็กซิโก พร้อมกับลากโลกศพใบเล็กๆ มาหนึ่งใบ ก็มีเรื่องให้ "จังโก้" แสดงบทพระเอก คือ ได้เข้าไปช่วยผู้หญิงคนหนึ่ง ที่กำลังถูกกลุ่มโจรเม็กซิกันรังแก พอมีเรื่องกับผู้ร้ายก็เป็นเรื่องครับ คือกลายเป็นตัวเองเข้ามาอยู่ท่ามกลางสงครามของกลุ่มมาเฟียคาวบอยเม็กซิกัน กับกลุ่มโจรแยงกี้ ที่มีการแย่งผลประโยชน์กันอยู่ ก็เลยกลายเป็นพระเอกจำเป็นไปเลย

-------------------------------

ดังนั้น จากหนังเรื่องนี้ ซึ่งฉายปี ๑๙๖๖ หรือ พ.ศ.๒๕๐๙ จึงเป็นที่มาของคำว่า "จังโก้" เพราะ ท้องเรื่องเกิดที่ประเทศเม็กซิโก นั่นเองครับ

ท่านใดสนใจดูภาพของหนังเรื่องนี้ก็ตามลิงค์นี้เลยครับ
 http://userwww.aimnet.ne.jp/user/django-kill/e_index.html

ผมเกิดไม่ทันซะด้วยอิอิ เลยไม่แน่ใจว่า ใครเป็นคนแรกๆ ที่เรียกเม็กซิโกว่า "จังโก้" ที่ผมทราบเห็นจะมีแต่วงการกีฬามั้งครับ ที่ชอบตั้งฉายาให้ประเทศต่างๆ แต่ทีมชาติไทยมีเห็นตั้งแฮะ อิอิ (หรือ ตั้ง แต่ผมยังนึกไม่ออก)

ก็ไปคุยกับเพื่อนฝรั่งเศสเหมือนกันเกี่ยวกับฉายาประเทศต่างๆ ในการรายงานข่าววงการกีฬา เค้าก็บอกว่า ที่นี่ไม่มีหรอก ก็เรียกชื่อประเทศไปเลย แต่ยกเว้นทีมชาติฝรั่งเศสนะ มีฉายาว่า "เลส์ เบลอส์" (Les bleus)

ช่วงนี้ บอลโลกเลยได้ยินประโยคว่า อะเลส์ เลส์ เบลอส์ ! (Allez les bleus !) มากเป็นพิเศษ  
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 23:19

คาวบอยสปาเกตตี้ เป็นหนังเกรด B ระดับคลาสสิค แม้ว่ามันไม่ใช่หนังเลิศเลออะไรนัก แต่มันเปลี่ยนเปอร์เซ้บชั่นของนักดูหนังทั้งโลก และถ้าเล่นสำนวนนะครับ...
หลังจากมันเผยตัวออกมา หนังเคาบอยก็ไม่มีวันเหมือนเดิมอีกต่อไป หนังชุดนี้เป็นสีมืออัจฉริยะอิตาเลี่ยนสองคน คนนึงกำกับ คนนึงทำเพลงประกอบ ทั้งคู่เรียนหนังสือมาด้วยกัน แล้วก็ฉลาดเป็นบ้าเป็นหลังเลยครับ ต้นทุนต่ำ รายรับสูง และกลายเป็นตำนาน

ผมเคยเขียนถึงคนแต่งเพลงไว้ แกชื่อ เอ็นเนียว มอริโกเน่ ดังนี้
"เอ็นเนียว เป็นคนรุ่นเก่า ชาวโรม เกิด 1928 ปีนี้อายุจะ 80 กำลังจะมีงานฉลองใหญ่ให้ คนที่เป็นแฟนผลงานคงกระเป๋าฉีก เพราะเฉพาะดนตรีประกอบภาพยนตร์ก็มากกว่า 500 ชิ้น แต่นี่เป็นงานเสริมนะครับ งานหลักของแก คือการแต่งเพลงคลาสสิค แบบพวก มทสาร์ท บีโธเฟ่น ประมาณนั้น
เมื่อคราวที่เงินยูโร ประกาศใช้ครั้งแรก แกเป็นคนทำดนตรีเฉลิมฉลอง น่าเสียดายที่งานด้านนี้ มีคนสนใจน้อย แต่มันคือรากฐานของงานเพลงประกอบภาพยนตร์ที่มีคุณภาพระดับสุดๆ
แกเล่าว่าสมัยหนุ่ม เรียนดนตรีที่ คอนเซอรวาตัวร์แห่งกรุงโรม (Conservatory of Santa Cecilia) ก็เริ่มแอบรับงานเล็กๆให้กับทีวีแถวบ้านแล้ว
คนที่ให้แรงบันดาลใจมากก็คือศิลปินหลุดโลกชาวอเมริกัน จอห์น เคจ (เห็นว่าเป็นอาจาร์ยของคุณแกสตัน แห่งวงฟองน้ำด้วย) ที่ชอบสร้างเสียงแปลกๆ จากเหตุบังเอิญ หรือจากเหตุการณ์ที่ไม่ได้เจตนา (เช่นอัดเสียงจากสวนสาธารณะ มาตัดต่อกับเสียงจากโรงงาน ประมาณนี้)
เท่าที่ผมสังเกตดู แกชอบเสียงเครื่องเป่ามาก ทุกชนิดเลยนะครับ ทั้งเครื่องโลหะ ไปจนถึงขลุ่ยไม้ไผ่ แม้กระทั่งเป่าใบไม้ และ แน่นอนครับ เสียงผิวปาก

งานสร้างชื่อระดับโลกก็มาจากเสียงผิวปากนี่ละครับ ทุกคนที่เล่นเครื่องเสียง ต้องเคยได้ยิน สมัยผมเป็นวัยรุ่นนี่ ได้ยินทุกวันครับ The Good, the Bad and the Ugly ที่คลิ้น อิสต์วูดออกจากวงการทีวีมาเล่นหนังโรงไงครับ หนังเรื่องนี้ และที่ตามออกมาเป็นหลายสิบโหล จนกลายเป็นสาขาหนึ่งของหนัง เรียกกันว่า เคาบอย สปาเกตตี้ไงครับ
เอ็นเนียว ใช้ ประโยชน์จาก ambient music อย่างฉลาด เปรียบเทียบฉากดวลปืน ในหนังเคาบอยรุ่นก่อน อย่างมากก็ใส่เสียงฝีเท้า กุกกัก กุกกัก ช้าๆ เพื่อเร้าความสนใจ แต่เอ็นเนียวไปไกลกว่ามาก ในฉากคลาสสิคของเรื่อง เสียงเป็นตัวแสดงหลักเลยครับ เช่น ใครจะไปคิดครับ ว่าเสียงแมลงวันบินผ่านหน้าตอนเขากำลังจะยิงกันนี่ มันน่ากลัวและน่าตกใจถึงเพียงนี้
เทคนิคนี้ ถูกกอบปี้ทั่วโลก แต่ไม่มีใครทำได้เทียบเท่า"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 มิ.ย. 06, 23:26

ส่วนจังโก ที่มีความหมาย
สำหรับผม มีคนเดียว
จังโก ไรห์ฮาท เจ้ายิบซีพิการ ที่เล่นกีตาร์ไฟฟ้าด้วยนิ้วเพียง 3
นิ้วนางกับนิ้วก้อยติดกันเป็นพังผืด ผมไม่เคยถามแกว่าเกิดจากอะไร เพราะไม่เคยเจอแก  5555

แกเป็นบิดาแห่งสวิงแจ็สฝั่งยุโรป ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 ประมาณ 1935-1940 มีวงของตัวเอง เล่นประจำที่คลับแห่งหนึ่งในปารีส ชื่อประมาณว่า ร้อนเร่า อะไรเทือกนี้แหละครับ
อัดแผ่นกับสังกัด เดคคา แผ่นเสียงแท้รุ่นที่ออกตอนแกยังมีชีวิต ตอนนี้ราคาเท่ากับทองในน้ำหนักที่เท่ากัน แต่....อาจจะไม่มีใครยอมขาย

เขาถือว่าแกเป็นเทพกีตาร์แจ็สครับ
ผมชอบที่แกเล่น tea for two คู่กับมือไวโอลินเพื่อนซี้ หวานหยดจนลืมจีบแฟนเลยแหละ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 มิ.ย. 06, 18:35

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
เห็นได้ข่าวว่า  ทีมจังโก้ เป็นขา(เกือบ)ประจำฟุตบอลโลกครับ
แต่ไปไม่ถึงรอบ 8 ทีม สุดท้ายครับ br />พอดีผมนึกถึงฉายาฟุตบอลทีมชาติ ก็นึกได้เท่านี้ครับ
1. อินทรีเหล็ก เยอรมนี
2. โสมแดง เกาหลีเหนือ
3. ปีศาจแดงแห่งเอเชีบ(ฉายาใหม่) เกาหลีใต้
4. แซมบ้า บราซิล
5. ฝอยทอง โปรตุเกส(เข้ารอบสองเป็นครั้งแรกในรอบ 40 ปี)
6. อัศวินสีส้ม=กังหันสีส้ม= เนเธอร์แลนด์
7. ซามูไร ญี่ปุ่น(แม้ซามูไรจะหายไปตั้งแต่สมัยญี่ปุ่นเปิดประเทศแล้ว)
8. หมอผี แคเมอรูน(คราวนี้ไม่ได้แข่งที่เยอรมัน)
9. ปีศาจแดงแห่งยุโรป เบลเยียม
10. สิงโตคำราม อังกฤษ
11. ตราไก่ ฝรั่งเศส
12. อัสซูรี=มะกะโรนี=อิตาลี
13. กระทิงดุ สเปน
14. ฟ้า-ขาว อาร์เจนตินา
15. ซอกเกอร์รูส์=จิงโจ้(เฉพาะเมืองไทย)=ออสเตรเลีย
16. ไก่งวง ตุรกี(ฉายานี้ไม่ค่อยได้ใช้)
17. ยักษ์เขียว ไอร์แลนด์
18. อิเหนา อินโดนีเซีย
19. เสือเหลือง มาเลเซีย
20. หม่อง พม่า

ไม่เห็นใครแน่นอน
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 20:10

..เห็นที่แรกนึกว่า โจโก้..ที่เป็นภาษากระเหรี่ยงที่หมายถึงการท่องเที่ยวที่มีเป้าหมายเพื่อการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ หรือการเดินป่า ซะอีก แฮ่ะๆๆๆ
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 มิ.ย. 06, 11:45

แล้วทีมชาติไทยมีฉายาไหมครับ เห็นตั้งให้เพื่อนบ้านและประเทศต่างๆกันจัง

อีกอย่าง ตอนฟังเพลงชาติของประเทศต่างๆเขาจะขึ้นชื่อเพลงมาน่ะครับ เช่น God Save The Queen ของอังกฤษ William of Nassau ของฮอลแลนด์ Song of the North ของสวีเดน เลยนึกขึ้นมาว่าเพลงชาติไทยมีชื่อหรือเปล่าครับ หรือว่าชื่อเพลง"ชาติไทย"?
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ก.ค. 06, 18:05

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
เท่าที่ผมทราบ เพลงชาติไทยที่ใช้ในปัจจุบัน ชื่อ เพลงชาติ ครับ
ตอนแรก เห็นว่าใช้เพลงสรรเสริญพระบารมีเป็นเพลงประจำชาติ
หลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง จึงใช้เพลงชาติ เวอร์ชันขุนวิจิตรมาตรา ที่ว่า
แผ่นดินสยามนามประเทืองว่าเมืองทอง..... ครับ
และต่อมา ก็เปลี่ยนมาใช้เวอร์ชันหลวงสารานุประพันธ์ จนถึงปัจจุบันครับ
อนึ่ง เพลงชาติไทยใช้ทำนองฉบับพระเจนดุริยางค์ ทั้งสองเวอร์ชันครับ

ส่วนข้อที่คุณฮ็อตฟัดจ์เสนอว่า ทีมไทยมีฉายาหรือไม่ เท่าที่ผมดูก็ยังไม่เคยตั้งครับ
สงสัยเรื่องอื่นน่าสนใจจนไม่มีเวลาตั้งครับ ทีมไทยเลยมีฉายาว่า ทีมไทย ครับ    

ไม่เห็นใครแน่นอน
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 ก.ค. 06, 07:02

ผมตั้งให้แล้วกันครับ

"ช้างน้อย" แล้วกัน อิอิ ยังชนะวนๆ อยู่แถวๆ เพื่อนบ้าน เป็นช้างน้อยไปก่อนแล้วกัน ประมาณเพื่อนกับ "แลตเวีย" ที่มีฉายาว่า "สมั่นน้อย" น่ารักน่าเชียร์ดีออก อิอิ

--------------------------------------
ตอบคุณศรีปิงเวียงครับ

"3. ปีศาจแดงแห่งเอเชีบ(ฉายาใหม่) เกาหลีใต้"
เมื่อก่อนใช้ ทีมพลังโสม นี่ครับ เปลี่ยนแล้วเหรอ ฮืม

"7. ซามูไร ญี่ปุ่น" มี ทีมเมืองปลาดิบ ด้วย อิอิ

"11. ตราไก่ ฝรั่งเศส" อีกชื่อ ทีมเมืองน้ำหอม

ปีนี้เห็นมี "ทีมกล้วยหอม" สำหรับทีมคอสตาริกา ด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์