เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 51879 อยากทราบ ส่วนสูงของพระมหากษัตริย์ ร.5 - ร.9
jilkung
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 28 ม.ค. 13, 21:30

มิทราบว่าจะเป็นการมิบังควรหรือไม่ คืออยากทราบไว้เพื่อประดับความรู้อะครับ คือเคยทราบมาว่ารัชกาลปัจจุบันสูง 172 อะครับท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 21:56

ในโบสถ์รอสคิลด์ (Roskilde Cathedral) ที่เดนมาร์ก มีเสาต้นหนึ่งเรียกว่า "เสากษัตริย์" (King's Column หรือ King's Pillar) มีขีดแสดงความสูงของกษัตริย์และเจ้าฟ้าที่ทรงมาเยือนโบสถ์แห่งนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 22:03

ในภาพจะเห็นขีดความสูงของ (๑) ในหลวงรัชกาลที่ ๙  (๒) รัชกาลที่ ๕ (๓) สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 22:10

ข้อมูลจาก flickr.com

Christian I: 219.5 cm; Peter the Great of Russia: 208.4 cm; Christian X: 199.4 cm; Alexander III of Russia: 187.3 cm; Crown Princess Margrethe: 182 cm; George I of Greece: 180.3 cm; Duke Edward Albert of Windsor: 173.1 cm; Chulaongkorn of Thailand: 165.4 cm.

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 22:34

สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

jilkung
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 00:18

บัตรประชาชน ของสมเด็จพระเทพฯ ไม่น่าจะของจริงนะครับ เพราะสมเด็จฯ ไม่ตัองมีบัตรประชาชน
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 04:28

ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าของจริงหรือไม่
แต่ในฐานะที่เคยอยู่มหาดไทย ขอเรียนว่า

แม้เจ้านายชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป จะไม่ต้องมีบัตรประชาชนก็ตาม
แต่ทุกพระองค์ จะขอทำบัตรประชาชนด้วยก็ได้ครับ ทำนองมีไว้เฉย ๆ ซึ่งที่เคยได้ยินมา มีหลายพระองค์ที่มีบัตรครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 07:40

ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าของจริงหรือไม่
แต่ในฐานะที่เคยอยู่มหาดไทย ขอเรียนว่า

แม้เจ้านายชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไป จะไม่ต้องมีบัตรประชาชนก็ตาม
แต่ทุกพระองค์ จะขอทำบัตรประชาชนด้วยก็ได้ครับ ทำนองมีไว้เฉย ๆ ซึ่งที่เคยได้ยินมา มีหลายพระองค์ที่มีบัตรครับ

จำได้ว่า ตอนที่กระทรวงมหาดไทยได้มีการเริ่มทำบัตรประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด ซึ่งสมเด็จพระเพทฯได้ร่วมการทำบัตรประชาชนในครั้งนั้นด้วย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 09:00

พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จพระราชดำเนินโบสถ์รอสคิลด์ ประเทศเดนมาร์ก ทรงวัดความสูงเพื่อให้เจ้าหน้าที่โบสถ์ขีดเส้นความสูงของพระองค์ไว้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 09:13

หนังสือพิมพ์ดิอาริอู ลิสบอน ฉบับวันที่ ๒๑ ตุลาคม ค.ศ. ๑๘๙๗ โปรตุเกส

"พระมหากษัตริย์แห่งสยาม ทรงมีพระวรกายเล็ก พระฉวีสีทองแดง พระเนตรส่อแววเฉลียวฉลาด พระพักตร์แสดงถึงความกระตือลือล้นและความคล่องพระองค์อย่างเห็นได้ชัด"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 09:17

วันจันทร์ที่ ๑ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๔๕๐ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวประทับรถยนต์พระที่นั่งเสด็จพระราชดำเนินยังมหาวิหารรอสกิลด์ (Roskilde Cathedral) ซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมืองโคเปนเฮเกนประมาณ ๓๐ กิโลเมตร เป็นมหาวิหารโบราณอายุเกือบพันปี ซึ่งพระราชวงศ์แห่งเดนมาร์กใช้เป็นที่ฝังพระบรมศพพระมหากษัตริย์และพระราชินีมานับตั้งแต่คริสต์ศตวรรษที่ ๑๕ โดยเป็นพระบรมศพของพระมหากษัตริย์ ๒๐ พระองค์ และพระราชินี ๑๗ พระองค์ ภายหลังได้มีการต่อเติมเพื่อใช้ฝังพระศพของพระบรมวงศานุวงศ์พระองค์อื่นอีกด้วย

ที่นี้มีเสาจารึกที่มีชื่อว่า King’s Column

ทรงบรรยายไว้ในพระราชนิพนธ์ไกลบ้านว่า

“...ในที่ไว้ศพแห่งหนึ่งมีเสาศิลาอยู่กลาง มีเส้นขีดขนาดสูงต่ำของเจ้าแผ่นดินต่าง ๆ คฤสเชียนที่ ๑ เมืองเดนมาร์กเปนสูงอย่างยิ่ง ถัดลงมาเอมเปอเรอปิเตอดิเกรด เมืองรุสเซีย ต่ำที่สุดนั้นกิงคฤสเชียนที่ ๗ เมืองเดนมาร์ก เขาให้พ่อวัดสูงกว่ากิงคฤสเชียนที่ ๗ หน่อยหนึ่ง ได้ขีดเส้นลงไว้ที่เสา เปนของที่จะอยู่ไปชั่วกัปชั่วกัลป์...”

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 11:34

^
ปรับแสงใหม่ เพื่อให้อ่านเห็นตัวอักษรได้ดังนี้  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 12:25

ช่วยคุณหนุ่มอ่าน

Konge  =  King

Kronprinsesse = Crown Princess

หน้า: [1]
  พิมพ์