เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3393 อยากถามคุณเทาชมพูค่ะ
cottoncandy
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 17 ม.ค. 13, 00:58

นี่เป็นข้อมูลจากวิกิพีเดียค่ะ

หม่อมเจ้าฉันทนากร วรวรรณ (พ.ศ. 2458-2491) เสกสมรสกับ หม่อมมนิตย์ รามโยธิน

หม่อมเจ้าเจตนากร วรวรรณ (พ.ศ. 2459-2491) เสกสมรสกับหม่อมมนิตย์ รามโยธิน

ทั้งสองท่านเป็นพระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรวรรณากร กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์แต่ไม่ได้เกิดจากหม่อมเดียวกัน สงสัยว่าเป็นความผิดพลาดในการบันทึกข้อมูลรึเปล่าคะที่ให้ท่านชายทั้งสองเสกสมรสกับหม่อมคนเดียวกันและสิ้นชีพตักษัยในปีเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ม.ค. 13, 09:22

วิกิพีเดียเป็นสารานุกรมที่ใครก็สามารถจะส่งข้อความไปลงได้     เพราะฉะนั้น ข้อมูลจึงมีโอกาสผิดพลาดอยู่เป็นประจำ
ต้องตรวจสอบจากแหล่งข้อมูลอื่นด้วยค่ะ
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ม.ค. 13, 09:55

พอดีตรวจสอบข้อมูลจากที่อื่นไม่ได้น่ะค่ะ ค้นไม่เจอ คุณเทาชมพูก็คิดว่าผิดใช่มั้ยคะ
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ม.ค. 13, 10:10

มีหนังสือที่น่าจะพอช่วยได้เช่น วรวรรณวงศ์ (ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกหรือเปล่าครับ) เป็นหนังสือที่รวบรวมความเป็นของราชสกุลวรวรรณทุกสาย อยู่ที่ศูนย์วิทยบริการ (จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย) ลองไปสืบค้นดูนะครับ
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ม.ค. 13, 10:28

เพิ่งค้นดูเป็นหนังสือชื่อ วรวรรณะวงศ์
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ตอนนี้ยังอยู่ต่างจังหวัด วันเสาร์จะเข้าไปที่หอสมุดกลางค่ะ ^^
cottoncandy
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ม.ค. 13, 11:04

ไปดูมาแล้ว ข้อมูลผิดจริง ๆ ค่ะ เข้าไปแก้ในวิกิใหม่แล้วค่ะ ^^
หน้า: [1]
  พิมพ์