เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 19217 คุณหญิงจัน และ คุณหญิงมุก แห่งเกาะถลาง เป็นชาวมุสลิม?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 14:36

คุณ sigree ครับ เรื่องหลุมศพนี้ ทางญาติจะเป็นผู้รู้เองใช่ไหมว่า ตำแหน่งไหนเป็นของใคร เพราะไม่เห็นการเขียนชื่อไว้ที่แผ่นหิน (บางสถานที่ก็เห็นการเขียนชื่อไว้ที่แผ่นหิน)
sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 14:44

คุณ sigree ครับ เรื่องหลุมศพนี้ ทางญาติจะเป็นผู้รู้เองใช่ไหมว่า ตำแหน่งไหนเป็นของใคร เพราะไม่เห็นการเขียนชื่อไว้ที่แผ่นหิน (บางสถานที่ก็เห็นการเขียนชื่อไว้ที่แผ่นหิน)

การเขียนซื่อมาในชั้นหลังนี้เอง จะว่าไปไม่ใช่แค่ญาติๆนะชาวบ้านย่านนั้นก็จะรู้เช่นกัน

ปกติการทำความสะอาดสุสาน ถางหญ้า อื่นๆจะทำทุกปี  อย่างล่าสุดมีการตามหลุมของลิ้มโต๊ะเคี่ยมพี่ชายเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวพบที่ปัตตานีเพราะเจอลูกหลานลิ้มโต๊ะเคี่ยมครับ
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 18:38

"การเขียนซื่อมาในชั้นหลังนี้เอง จะว่าไปไม่ใช่แค่ญาติๆนะชาวบ้านย่านนั้นก็จะรู้เช่นกัน

ปกติการทำความสะอาดสุสาน ถางหญ้า อื่นๆจะทำทุกปี  อย่างล่าสุดมีการตามหลุมของลิ้มโต๊ะเคี่ยมพี่ชายเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวพบที่ปัตตานีเพราะเจอลูกหลานลิ้มโต๊ะเคี่ยมครับ"

อยากทราบรายละเอียดเรื่องสุสานของลิ้มโต๊ะเคี่ยมค่ะ  กรุณาเล่ารายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 20:31

ภาพทั้งชุดแนะนำให้เข้าชมที่นี้

https://www.facebook.com/media/set/?set=oa.585519001464441&type=1

สถานที่ในภาพชุดนี้อยู่แห่งหนตำบลไหนหนอ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 21:22

บ้านท้าวเทพกระษัตรี ตั้งอยู่ในหมู่ที่ ๓ ตำบลเทพกระษัตรี อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต ไม่มีสิ่งก่อสร้างใดเหลือร่อยรอยให้เห็น เป็นเกาะเฉพาะส่วนที่เคยเป็นบ้าน รอบ ๆ เป็นทุ่งนา  ปัจจุบันมีสภาพเป็นสวนผลไม้ สวนกล้วย สวนทุเรียน  มีแผ่นป้ายจารึกไว้ทั้งภาษาไทย ความว่า

บ้านท้าวเทพกระษัตรี  

"หน้าเรือนแม่หม้า มีขามคอม้า มีหว้ากาจับ มีต้นม่วงคล้าสระหน้าบ้าน มีคูโดยรอบ มีขอบค่ายไผ่" คำเชิญตายายผีถลาง ที่บ่งบอกบริเวณบ้านของท้าวเทพกระษัตรี (จัน)

สถานที่นี้เดิมเป็นจวนของจอมร้างบ้านเคียน ผู้รั้งเมืองถลางสมัยพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ ตกมาเป็นมรดกของบุตรสาว คือคุณหญิงจัน  (ท้าวเทพกระษัตรี)  คุณหญิงจันได้สร้างค่ายไว้ต้านศึกพม่าจนพม่าแตกพ่ายไปเมื่อวันที่ ๑๓ มีนาคม ๒๓๒๘

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  รัชกาลที่ ๖ เคยเสด็จทอดพระเนตร เมื่อวันที่ ๒๗ เมษายน ๒๔๕๒ (ร.ศ. ๑๒๘)

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 18 ม.ค. 13, 21:25

บ้านเดิมของท้าวเทพกระษัตรีท้าวศรีสุนทร ในอดีต ลักษณะเป็นเรือนไม้ทรงไทย อยู่ติดกับบึง ชาวบ้านมักจะนำของมาเซ่นไหว้ แต่ที่แห่งนี้ห้ามนำเนื้อหมูเข้ามา

ภาพและข้อมูลจาก เว็บศูนย์ข้อมูลทางวัฒนธรรม กระทรวงวัฒนธรรม

sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 07 ก.พ. 13, 22:06

"การเขียนซื่อมาในชั้นหลังนี้เอง จะว่าไปไม่ใช่แค่ญาติๆนะชาวบ้านย่านนั้นก็จะรู้เช่นกัน

ปกติการทำความสะอาดสุสาน ถางหญ้า อื่นๆจะทำทุกปี  อย่างล่าสุดมีการตามหลุมของลิ้มโต๊ะเคี่ยมพี่ชายเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวพบที่ปัตตานีเพราะเจอลูกหลานลิ้มโต๊ะเคี่ยมครับ"

อยากทราบรายละเอียดเรื่องสุสานของลิ้มโต๊ะเคี่ยมค่ะ  กรุณาเล่ารายละเอียดเพิ่มเติมได้ไหมคะ
ไม่ได้ตามหลุมนี้เองนะครับ ห็นออกข่าว ITV อยู่ ช่วงนั้นเหตุการณ์ใต้เกิดใหม่ๆ ทางช่องไปตามเรื่องนี้เลยเจอลูกหลานลิ้มโต๊ะเคี่ยมและเจอหลุม

ผมไม่ได้ตามเรื่องนี้จริงๆ

อย่างไรก็ดี เรื่องคุณหญิง จัน คุรหญิง มุก มีการคุยกับนักวิชาการมุสลิมไทยหลายท่าน วางแผนกันว่าในปีนี้จะไปลงพื้นที่จริงภูเก็ตเพื่อเคลียร์เรื่องนี้กัน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์