เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 12992 อยากทราบประวัติ พระไชยโชคชกชนะ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 08:33

นวนิยายเป็นเรื่องสมมุติ     อย่าเอามาเป็นหนังสืออ้างอิงโดยไม่ตรวจสอบกับหลักฐานอื่นๆค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 09:38

"กรมทนายเลือกหอกซ้าย" นี้ มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับ อาวุธหอก ไหมครับ เช่น จะอยู่กรมนี้ต้องชำนาญการใช้หอก หรือต้องถือหอกเวลาเข้าร่วมกระบวนเสด็จ หรือเป็นนามหน่วยเฉยๆ ครับ 
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ม.ค. 16, 13:02

"กรมทนายเลือกหอกซ้าย" นี้ มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับ อาวุธหอก ไหมครับ เช่น จะอยู่กรมนี้ต้องชำนาญการใช้หอก หรือต้องถือหอกเวลาเข้าร่วมกระบวนเสด็จ หรือเป็นนามหน่วยเฉยๆ ครับ 
เท่าที่พอทราบ จะถือหอกในเวลามีขบวนเสด็จในงานพระราชพิธีครับ แต่หลักๆกรมทนายเลือกจะคัดผู้มีฝีมือในเชิงมวยที่ดีมาทำราชการครับ เพราะในเขตพระราชฐานจะถืออาวุธไม่ได้หรือถือได้ก็มีแต่กรมทหารรักษาพระองค์เท่านั้น

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 ม.ค. 16, 13:07

นวนิยายเป็นเรื่องสมมุติ     อย่าเอามาเป็นหนังสืออ้างอิงโดยไม่ตรวจสอบกับหลักฐานอื่นๆค่ะ
ผมเลยคิดว่าผู้แต่งหนังสืออาจจะมีข้อมูลเก่าที่พบเจอมาบ้างไม่มากก็น้อย นะครับ เลยอดสังสัยไม่ได้ เหตุที่ร.4ท่านทรงตั้งกรมทนายเลือกซ้ายว่า มลโยธานุโยค ขวาว่า ไชยโชคชกชนะ
ดูไม่ค่อยสอดคล้องกันสักเท่าไหร่ครับ  ท่านอาจไปพบหลักฐานเก่าหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ยิ้ม
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 06 เม.ย. 18, 18:28

ได้ข้อมูลเพิ่มเติมขออนุญาติแชร์ไว้ครับ
ชื่อกรมทนายเลือกสมัยต้นรัชกาลที่4 อ้างอิงพ.ศ. 2406-2409
หลวงไชยโชคชกชนะ และหลวงไชยโชคชกฉกรรจ์ ยังไม่มีตำแหน่งหลวงมลโยธานุโยค น่าจะทรงตั้งกรมภายหลังใหม่หลังพ.ศ. 2409
และน่าจะมีผู้ดำรงตำแหน่งหลวงไชยโชคชกชนะ ก่อน หลวงไชยฯ (อ้น)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 22 เม.ย. 18, 21:05

ได้ข้อมูลเพิ่มเติมขออนุญาติแชร์ไว้ครับ
ชื่อกรมทนายเลือกสมัยต้นรัชกาลที่4 อ้างอิงพ.ศ. 2406-2409
หลวงไชยโชคชกชนะ และหลวงไชยโชคชกฉกรรจ์
และน่าจะมีผู้ดำรงตำแหน่งหลวงไชยโชคชกชนะ ก่อน หลวงไชยฯ (อ้น)

ส่วนตำแหน่งหลวงมลโยธานุโยค มีตำแหน่งจางวางกรมทนายเลือก สมัย ร.4 ปี พ.ศ. 2401 เดาว่าคุณหลวงท่านนี้น่าชื่อ(รุ่ง) เป็นอาจารย์ถวายการสอน ร.5
และมีปรากฏในปี พ.ศ. 2403 ในกระบวนแห่ เชิญฑูต โดยมี  กองขุนภักดีอาษา กองขุนโยธานุรักษ์ และกองหลวงมลโยธานุโยค แต่ไม่มี หลวงไชยโชคชกชนะปรากฏ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์