เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13013 อยากทราบประวัติ พระไชยโชคชกชนะ ครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 06 ม.ค. 13, 00:50

ไม่ทราบผู้รู้ท่านใดพอมีประวัติบ้างไหมครับ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 07:55

ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ เข้ามาปาดเพราะอดใจไม่ไหว เป็นราชทินนามที่ smart มากๆ ครับ (หากมีจริง)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 08:09

ราชทินนามนี้มีจริงครับ  สังกัดกระทรวงวัง แต่จำหน้าที่ไม่ได้ครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 08:30

ในเรือนเคยมีกระทู้เกี่ยวกับ "หลวงไชยโชคชกชนะ" ลองหาดูครับ  ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 08:50

ถ้าเป็นเจ้ากรมทนายเลือกในสมัยรัตนโกสินทร์

เจ้ากรมทนายเลือกหอกซ้าย จะมีราชทินนามว่า มลโยธานุโยค

เจ้ากรมทนายเลือกหอกขวา จะมีราชทินนามว่า ไชยโชกชกชนะ   ครับ

บรรดาศักดิ์เป็นคุณหลวงทั้งคู่  แต่เจ้ากรมทนายเลือกหอกขวาคนสุดท้าย ได้รับพระราชทานเป็นที่คุณพระครับ ในราชทินนามเดิมเป็นที่ พระไชยโชกชกชนะ

แต่จะว่าท่านเจ้ากรมทั้งสองเก่งแต่มวยอย่างเดียวก็เห็นจะไม่เชิงนักนะครับ

เพราะว่าท่านก็ทราบเพลงอาวุธเหมือนกัน อย่างเช่นกรณี และเมื่อปีขาล พุทธศักราช ๒๔๐๙ ซึ่งเป็นปีที่กำหนดให้พระบาทสมเด็จพระจุลจอมกล้าเจ้าอยู่หัวทรงผนวชเป็น สามเณรตามราชประเพณี ครั้นเมื่อพระองค์ทรงผนวชแล้วโปรดฯ ให้สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอแต่งพระองค์อย่างราชกุมาร ทรงเล่นกระบี่กระบองเป็นการสมโภชที่หน้าพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม เจ้านายที่ทรงกระบี่กระบองในครั้งนั้นคือ

คู่ที่ ๑ กระบี่กระบอง เจ้าฟ้าจาตุรนตรัศมี (สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระจักรพรรดิพงศ์)
พระองค์เจ้ากัมลาศเลอสรร (กรมหมื่นราชศักดิ์สโมสร)

คู่ที่ ๒ พลอง พระองค์เจ้าคัดนางยุคล (กรมหลวงพิชิตปรีชากร)
พระองค์เจ้าทวีถวัลยลาภ (กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์)

คู่ที่ ๓ ง้าว พระองค์เจ้าสุขสวัสดิ์ (กรมหลวงอดิศรอุดมเดช)
พระองค์เจ้าทองกองก้อนใหญ่ (กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม)

คู่ที่ ๔ ดาบ ๒ มือ พระองค์เจ้าอุนากรรณอนันตนรชัย
พระองค์เจ้าชุมพลรัชสมโภช กรมหลวงสรรพสิทธิประสงค์)

ทุกพระองค์ได้รับการถวายการสอนโดย หลวงมลโยธานุโยค(อ้น) อดีตเจ้ากรมทนายเลือกหอกซ้าย ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และอีกครั้งหนึ่งในสมัย พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ถ้าจำไม่ผิด จะเป็นคราวเสด็จแปรพระราชทานไปยังเกาะสีชัง ได้ทรงโปรดเกล้าฯ ให้ หลวงไชยโชกชกชนะ เจ้ากรมทนายเลือกหอกขวาในสมัยนั้น ได้ทำการถวายความรู้แด่พระราชโอรสเกี่ยวกับกระบี่กระบองด้วยเช่นกันครับ

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 08:55

เจ้ากรมทนายเลือกที่มีบรรดาศักดิ์ราชทินนามเป็นที่ หลวงมลโยธานุโยค กับ หลวงไชยโชคชกชนะนั้น
มีก็เมื่อกลางกรุงรัตนโกสินทร์แล้วครับ
รัชกาลที่ 4 ทรงตั้งขึ้นใหม่ ปรากฏในพระราชพงศาวดารรัชกาลที่ 4 ฉบับเจ้าพระยาทิพากรวงศ์

"กรมทนายเลือหอก"
ทรงใหม่ หลวงมลโยธานุโยค เจ้ากรมซ้าย
         หลวงไชยโชกชกชนะ เจ้ากรมขวา

พระโชคไชยชกชนะที่ว่าคือ พระไชยโชคชกชนะ (อ้น) หรือไม่ครับ
คุณพระคนนี้ผมหาไม่เจอในราชกิจจานุเบกษา อาจจะผ่านตาผ่านหูไปบ้าง
วานคุณหลวงเล็กผู้ช่ำชอง (หากว่างจากสนามรบอันดุเดือดแล้ว) ช่วยเช็คด้วยนะครับว่ามีชื่อนี้หรือไม่

เป็นบุคคลเดียวกันครับ

ยิงฟันยิ้ม
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 11:03

อ่านมาตั้งนานผมสงสัยครับ ตำแหน่งคู่ซ้ายขวานี่งานการไม่ซ้ำซ้อนกันเหรอครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 19:01

แยหเป็นซ้ายเป็นขวา  นอกจากเวลาเข้าเฝ้าและเข้ากระบวนแห่ทางซ้ายและขวาที่ประทับแล้ว  น่าจะมีเหตุผลเพื่อคานอำนาจกันด้วยครับ
เพราะมีทุกกรมกองที่แยกเป็นซ้ายขวา  แต่หน้าที่อาจต่างกันบ้าง เช่น กรมท่าซ้ายมีหน้าที่ค้าขายกับเรือสำเภาที่มาจากเมืองจีนและปกครอง
ชาวจีนในกรุงสยาม  ส่วนกรมท่าขวารับผิดชอบพวกแขกมุสลิมและค้าขายกับเรือสำเภาที่มาจากเมืองแขก  แม้แต่ตำแหน่งพระราชาคณะปลัด
พระครูคู่สวด  พระครูรองคู่สวด ในสมเด็จพระสังฆราชยังแบ่งเป็นซายขวาเหมือนกัน  โดยถือเอาตำแหน่งขวาสูงกว่าซ้าย
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ม.ค. 13, 22:23

ขอบพระคุณมากๆเลยครับ ทุกๆท่าน
เป็นคุณทวดผมเอง กำลังหาข้อมูลประวัติเพิ่มเติมครับ ไม่ทราบว่ามีอีกไหมครับข้อมูลในเชิงลึก

พอดีได้ข้อมูลมาใหม่ว่า คุณพระไชยโชคชกชนะ เป็นพ่อของคุณหลวงสังวาลย์มุทธิกา (เจียก) อีกที
แต่มีข้อสงสัยอยู่ส่วนตัวนะครับ เกี่ยวกับชื่อเล่นของคุณพระไชยโชคชกชนะ เป็นชื่อ อ้น ตามที่เสริซ์หาดูในกูเกิ้ลครับ
ซึ่งไม่ตรงกับประวัติคุณหลวงสังวาลย์ ที่ปรากฎ ในราชกิจจานุเบกษา ว่ามีพ่อชื่อ นายดิด (ทำยังดี )

แต่ข้อมูลที่ผมได้มาล่าสุดเป็นบันทึกของปู่เจริญ ซึ่งเป็นลูกของคุณหลวงอีกที นะครับ คิดว่าน่าจะมีน้ำหนักมากกว่า
เพราะปู่เจริญน่าจะทันพ่อซึ่งเป็นคุณหลวง และปู่ซึ่งเป็นคุณพระ ครับ
หรือท่านผู้รู้และเชี่ยวชาญ ประวัติศาสตร์ มีคำแนะนำไหมครับ แชร์ได้ครับ   ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกๆท่านครับ ยิ้ม
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ม.ค. 13, 01:30

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมเผลอเอาปัจจุบันไปวัดอดีตแบบไม่รู้ตัวเลยครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ม.ค. 13, 11:15

มีข้อมูลมาอัพเดต ครับ
ปรากฎ ชื่อ หลวงไชยโชคชกชนะ (หมี ) อีกคน ในสมัยรัชกาลที่ 6 ได้รับพระราชทานนามสกุลว่า ฤกษพลิน
แสดงว่ายังคงมีใช้ราชทินนาม อยู่จนถึงรัชกาลที่ 6
แต่ที่เป็นถึงคุณพระไชยโชคชกชนะ (อ้น ) น่าจะอยู่ถึงสมัยรัชกาลที่ 5 หรือเปล่าครับ
ปรากฏชื่อ ปี 2449 เป็นครูมวยคนแรกในพระนคร
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ม.ค. 13, 12:44

ไปดูข้อมูลในสรารบาญชี2426 ได้ที่อยู่คุณพระมาเพิ่มเติมครับ 
อยู่ตรอกศาลเจ้าครุธ  หลังที่ 7 เรือนฝากระดาน
ศาลเจ้าครุธอยู่ที่ไหนครับ ใครพอรู้บ้างครับ ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 ม.ค. 13, 12:51

กรมทนายเลือกหอกขวา

ชอบราชทินนามเป็นที่สุด  จึงขอยกมาให้ดูกัน

หลวงไชยโชกชกชนะ(อั้น)                              เจ้ากรม
                                                            บ้านตรอกศาลเจ้าครุธ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ม.ค. 13, 12:52

ศาลเจ้าครุฑอยู่ใกล้ศาลเจ้าพ่อเสือค่ะ  แถวแพร่งสรรพศาสตร์

มีบันทึกประวัติวังของสมเด็จพระองค์เจ้าสรรพศาสตร์ศุภกิจอันเป็นที่มาของชื่อแพร่งสรรพศาสตร์ว่า  แต่เดิมเป็นวังที่ใหญ่โตมาก เพราะมีอาณาเขตทางทิศเหนือจรดไปถึงศาลเจ้าพ่อเสือ และ ตรอกศาลเจ้าครุฑ  (น่าจะเป็นแห่งเดียวกับที่ปัจจุบันเรียกว่า "ตรอกครุฑ)

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ม.ค. 13, 22:10

โอโห....ขอบคุณมากเลยครับ  อย่างนี้ต้องไปเยื้อนซักหน่อยแล้วครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดแถวย่านนั้นในสมัยรัชกาลที่5 เป็นย่านช่างทองหรือเปล่าครับ ยิ้ม
ใครพอมีแผนที่ในสมัยรักาลที่5 บ้างไหมครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์