เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7335 เทวรูปเขมร
hobo
พาลี
ตอบ: 324

เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:14

เรียนท่านผู้รู้ครับ ผมไปเจอภาพเทวรูปเขมรสงสัยว่าทำไมมีภาษาจีนติดอยู่ที่ข้างผนังครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:16

ภาพนี้ที่เทวรูปเขมร หรือที่ปราสาทหินนครวัดครับ  ฮืม เหมือนเคยเห็นที่นครวัดนะครับ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:17

มาต่อครับ

hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:20

ไม่ทราบว่าจากที่ไหนครับ ต้องขออภัย ได้จาก collection ที่ห้องสมุดของ Netherlands นานมาแล้วครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:32

เทวรูป ๘ กรที่ปราสาทหินนครวัด ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 16:10

เรียนท่านผู้รู้ครับ ผมไปเจอภาพเทวรูปเขมรสงสัยว่าทำไมมีภาษาจีนติดอยู่ที่ข้างผนังครับ

สอบถามไปยังเฮียสมชัยท่านให้ความเห็นไว้ว่า ควรจะเป็นป้ายที่บอกในการบูรณะครับ

ใจความที่จับทางได้คือการบูรณะเมื่อ เดือน 9 วันที่ 26 กวงสู เทียบแล้วตรงกับ ค.ศ. 1896 (พ.ศ. ๒๔๓๙) ส่วนอักษรอื่น ๆ เป็นชื่อของบุคคลที่ร่วมกันบูรณะครับ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 16:51

ขอบพระคุณมากครับ ผมเห็นทีแรกก็งงๆ ภาพเทวรูปเดิมดูสวยกว่าปัจจุบันมากเลยครับ คิดว่าน่าจะมีการเปลี่ยนหรือบูรณะหลายอย่าง ไม่เคยนึกว่าจีนเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยเลย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 17:25

เทวรูป ๘ กรที่ปราสาทหินนครวัด ครับ

คุณหนุ่มคิดว่าเทวรูป ๘ กรนี้เป็นเทพองค์ใด

ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 20:06

คุณหนุ่มคิดว่าเทวรูป ๘ กรนี้เป็นเทพองค์ใด

ยิ้มเท่ห์

ปราสาทหินนครวัดสร้างอุทิศถวายให้กับองค์พระนารายณ์ ในตามเสด็จเขมร ของหม่อมเจ้าศุภัทรดิศ ดิศกุลทรงเป็นไกด์เล่าให้ฟังว่า เทวรูปนี้เป็นเทวรูปของพระนารายณ์ มีหลายกร ศิลปะแบบบายน สร้างในสมัยพระเจ้าชัยวรมันที่ ๗
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 20:28

จิตร ภูมิศักดิก็ว่าไว้ในหนังสือ "ตำนานนครวัด" ว่าคือรูปพระวิษณุ เนื่องจากพระเจ้าศรีสูรยวรรมันที่ ๒ ผู้สร้างนครวัดทรงนับถือศาสนาพราหมณ์นิกายวิษณุเวฏ (ไวษณเวศ) จึงสร้างรูปปั้นนี้ โดยมุ่งหมายให้เป็นรูปแทนตัวของพระองค์เองคือพระวิษณุอวตารลงมาปกครองโลก

แต่เป็นที่น่ากังขาว่า เหตุไฉนพระนารายณ์หรือพระวิษณุจึงมี ๘ กร เคยทราบแต่ว่ามีเพียง ๔ กร

ฤๅจะเป็นรูปปั้นของบุคคลอื่นไม่ใช่พระนารายณ์ วานคุณหนุ่มช่วยวิสัชนา

ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 20:42

จิตร ภูมิศักดิก็ว่าไว้ในหนังสือ "ตำนานนครวัด" ว่าคือรูปพระวิษณุ เนื่องจากพระเจ้าศรีสูรยวรรมันที่ ๒ ผู้สร้างนครวัดทรงนับถือศาสนาพราหมณ์นิกายวิษณุเวฏ (ไวษณเวศ) จึงสร้างรูปปั้นนี้ โดยมุ่งหมายให้เป็นรูปแทนตัวของพระองค์เองคือพระวิษณุอวตารลงมาปกครองโลก

แต่เป็นที่น่ากังขาว่า เหตุไฉนพระนารายณ์หรือพระวิษณุจึงมี ๘ กร เคยทราบแต่ว่ามีเพียง ๔ กร

ฤๅจะเป็นรูปปั้นของบุคคลอื่นไม่ใช่พระนารายณ์ วานคุณหนุ่มช่วยวิสัชนา

ฮืม

แต่การมี ๘ กรนั้นบ้างก็กล่าวกันว่า เป็นองค์อวโลกิเตศวร มากกว่าที่จะเป็นองค์พระนารายณ์
หน้า: [1]
  พิมพ์