เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 22105 คุณจำได้ไหม ถึงใครคนหนึ่ง?
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 09:18

ผมบังเเอิญค้นรูปเก่าๆ ไปเจอชุดหนึ่งสมัยพ่อเรียนอยู่ที่บอสตัน ประมาณ พ.ศ.๒๔๗๒ - ๒๔๗๓ มีคนที่ผมรู้จักอยู่สี่ห้าคน ที่เหลือไม่คุ้นหน้า  ลองส่งมาให้ผู้อ่านที่อายุ ๕๐ ขึ้นไปช่วยดูเผื่อจะจำหน้าได้ พวกนี้ได้ทุนเล่าเรียนหลวงแทบทุกคน คงมีหลายคนที่กลับมาเป็นใหญ่เป็นโต เท่าที่ผมรู้จักมีไม่กี่คน

แถวหน้าสุด คนที่ ๑  จำรัส ฉายะพงษ์
แถวที่ ๒ ขวาสุด เห็นเต็มตัว คุณหญิงพิณพากย์พิทยาเภท อดีตผู้อำนวยการโรงเรียนพยาบาล ศิริราช
แถวที่ ๓ คนที่ ๔ คิดว่าเป็นผู้ดูแลนักเรียนไทย ในสมัยนั้นเป็นคนอเมริกัน
แถวที่ ๔ คนที่ ๔ ศาสตราจารย์ขุนเกตุทัศน์วิทยาพยาธิ์ อดีตหัวหน้าแผนกพยาธิวิทยา ศิริราช
แถวที่ ๔ คนที่ ๕ พล.อ.ตรี มรว. สุกสม เกษมสันต์
แถวที่ ๔ คนที่ ๑๒ พล.อ.โท เพิ่ม ลิมปิสวัสดิ์ (ชุดสีเข้ม มือไกว้ข้างหน้า)
แถวที่ ๕ คนที่ ๔ น.อ. วิเชียร วิบูลมงคล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 09:24

อ่านความเห็นของคุณศานติแล้วอดขำไม่ได้   คนที่จำภาพนี้ได้เห็นจะต้องอายุ 100 ปีขึ้นไป มากกว่า 50 ปี  เพราะอายุ 50-60 ปี ยังไม่เกิด พอจะทันรู้จักท่านทั้งหลายเหล่านี้
แต่ในเรือนไทย มีหลายคนที่รู้จักบุคคลในอดีตอย่างแม่นยำเก่งราวกับระลึกชาติได้     เดี๋ยวคงจะเข้ามาตอบ
ส่วนดิฉัน จำไม่ได้ทั้งหมดค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:08

ค.ห.นี้ไม่เกี่ยวกับรูป แต่ขอทักทายคุณศานติ ว่าหายหน้าไปเสียนาน   กว่าจะแวะเข้ามาอีก
ไปเที่ยวที่ประเทศไหนอีกหรือเปล่าคะ    ถ้าไป เผื่อจะมีรูปสวยๆและเรื่องเล่าสนุกๆมาฝากกันอีก
ถือโอกาสสวัสดีปีใหม่ท่านเสียด้วยนะคะ

ศานติ
ชมพูพาน

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:10

๕๕๕ ผมจะเขียนว่าต้องอายุ ๘๐ ขึ้นไปก็กลัวไม่มีใครลอง คิดว่าอายุ ๕๐ ขึ้นไปก็อาจเคยเห็นหน้าอยู่บ้างเพราะคิดว่าคงมีคนชั้นหัวหน้าอยู่หลายคน รูปถัดไปอาจมีคนรู้จักมากขึ้น
ศานติ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:15

ขอบคุณมากครับ Happy New Year ครับ

ทำพลาด แนบรูปไม่ติด ขอลองใหม่

รูปนี้อายุไม่ถึง ๕๐ ควรจะตอบได้หลายเปอร์เซ็นต์  ไม่แน่ใจแต่สงสัยว่าพ่อผมเป็นคนถ่าย

ศานติ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:20

อีกสองรูปคิดว่าคงจะถ่ายวันเดียวกัน หรือไม่ก็ใกล้เคียงกัน ที่เมืองบอสตัน คงมีใครสามารถค้นได้ว่าเดือนไหน ปีไหน

กลุ่มคนไทยถ่ายรูปหมู่กับ ร.๗   

ผมรู้จักแค่ พล.อ.โท เพิ่ม ลิมปิสวัสดิ์ (ยืนชิดกำแพงทางขวา) กับ คุณหญิงพิณฯ (คนที่ ๔ จากซ้ายแถวยืนแถวแรก)
ส่วนท่านที่ง่วนอยู่กับกล้องถ่ายหนังคงเป็นเขื้อพระวงศ์ แต่ผมนึกไม่ออก มีใครทราบไหม? แล้วเด็กที่นั่งกับพื้นมีใครบ้าง

ผมคิดว่าสมเด็จพระราชบิดาฯ ทำท่าจะถ่ายภาพยนตร์หมู่แต่สมาชิกยังไม่พร้อมกันนัก

(รูปนี้ผมคิดว่าพ่อผมอาจจะถ่าย แต่ไม่แน่ใจ)

อีกรูปดูท่าทีจวนจะเข้าที่เรียบร้อยแล้ว ๕๕๕

ศานติ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:22

รูปสุดท้าย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 10:55

พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ กับสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีที่นำมาลง  งามมากค่ะ  ยังไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน
ในพระรูปหมู่   ชายที่นั่งเก้าอี้ถัดจากสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ชะโงกตัวไปพูดกับพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ เดาว่าน่าจะเป็นเจ้านายในราชสกุลสวัสดิวัตน์ 
แต่ไม่ทราบว่าองค์ไหน  รอผู้รู้มาเฉลยอีกที
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 11:39

คนที่นั่งขวาสุดในภพแรก  กับผู้ที่นั่งทางขวาสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี ในภาพถัดลงมา  น่าจะเป็นคนเดียวกัน
คือ หม่อมเจ้าอมรทัต  กฤดากร ไม่แน่ใจว่าท่าเวลานั้นเป็นสมุหราชองครักษ์หรือเป็นทูตอยู่ที่สหรัฐอเมริกาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 15:15

น่าจะเป็นเอกอัครราชทูต ณ กรุงวอชิงตันนะคะ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 18:14

ขออนุญาตนอกเรื่องครับ
ผมให้ความสำคัญกับชื่อและ profile "ศานติ" มากกว่า
เพราะท่านบอกว่า..

...อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้...

ศัลยแพทย์สาขานี้ในเมืองไทยรุ่นเกษียณมีนับคนได้
ผมเป็นแพทย์สาขานี้ที่ยังไม่เกษียณ แต่เลิกทำเวชปฏิบัติมานานมากแล้ว
ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวกับรุ่นอาจารย์ด้วยความเคารพครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 18:41

ภาพแรก  สุภาพบุรุษสวมสูทสีเข้มยืนกลาง (ที่ ๕ จากซ้าย) น่าจะเป็น สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัตนวิศฺษฎ์
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 20:29

ภาพนี้ ถ่ายเมื่อพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๗ เสด็จประพาสสหรัฐอเมริกา เมื่อ พ.ศ.  ๒๔๗๔ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผู้หญิงนั่งเก้าอี้ แถวกลาง - พระองค์เจ้าอาภาพรรณี

ศานติ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 23:48

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบ นึกแล้วว่าคงมีคนรู้

ร.๗ ทรงผ่าพระเนตรที่ Will's Eye Hospital, Philadelphia ปีไหนไม่ทราบ จำได้แต่ว่าพ่อผมพูดว่าเรือที่พ่อนั่งสวนกับเรือที่เสด็จ ไม่ทราบว่าขาไปหรือขากลับ คงเป็นขาพ่อกลับราวๆ ๒๔๗๕-๗๖

ผมลองค้น รายงานผู้ดูแลนักเรียนไทยปี 1926-27 ที่มีถึงเอกอัคราชทูตตอนนั้น คือ Phya Vijitavongs นักเรียนไทยที่ขึ้นกับสำนักผู้ดูแลมีหลายคน ลองสแกนมาอ่านกันเล่น  อันไหนไม่แน่ใจการสะกดภาษาไทยก็เว้นไว้  มีหลายนามสกุลที่เจ้าของใช้สั้นๆ  ใครทราบช่วยเติมด้วยก็ดี อาจช่วยให้ดูออกว่าใครเป็นใคร

MINISTRY OF AGRICULTURE
   Nai Lumchiag Salikorn             
   Nai Prayote Purnasiri       นาย ประโยชน์ บุรณศิริ

DEPARTMENT OF AVIATION
   Nai Mont Sinhaseni          นาย มนต์ สิงหเสนี (หลวงถกลนภากาศ)
   M. C. Visishta Svasti

MINISTRY OF COMMERCE AND COMMUNICATIONS
   M. R. Chittin Kasemsri       ม.ร.ว. จิตติน เกษมศรี
   Nai Varakich Banhara        นาย วรกิจบรรหาร

MINISTRY OF FINANCE
   Nai Chirt Yamabhaya

GOVERNMENT ELECTRICAL DEPARTMENT
   Nai Kosaiya Sukhavanija

MINISTRY OF THE INTERIOR
   Nai Chamras Chayabongse     นาย จำรัส ฉายะพงษ์
   Nai Khao na Pomphejara        นาย ขาว ณ ป้อมเพ็ชร์
   Nai Sunh Vasudhara
   Nai Thanad Navanugraha

MINISTRY OF JUSTICE
   Nai Banyong Makara Bhiromya    นาย บรรยง มกราภิรมย์

MINISTRY OF PUBLIC INSTRUCTION
   Mau Pyn Muangman      หมอ ปิ่น เมืองแมน (หลวงพิณพากย์พิทยาเภท)
   Mau Waht Yemprayura      หมอ วาด แย้มประยูร (หลวงวาจวิทยาวัฑฒน์)

DEPARTMENT OF ROYAL STATE RAILWAYS
   Nai Chalem Sukhakit
   M. C. Smargom          ม.จ. สมาคม

MINISTRY OF WAR
   Nai Bun Mar Prabandhayodhin
   M. L. Chuan Chuen Kambhu       ม.ล.ชวนชื่่น กำภู
   Nai Perm Limpisvasti         นาย เพิ่ม ลิมปิสวัสดิ์
   M. R. Sukshom Kashemsanta       ม.ร.ว. สุกสม เกษมสันต์
   Nai Vichian Vibulyamonkal         นาย วิเชียร วิบูลมงคล
   M. C. Swasti-Pradisdh

PRIVY PURSE DEPARTMENT  (พระคลังข้างที่?)
   M. C. Akas Rabibongs       
   M. C. Nondiyavat Svasti         ม.จ. นนทิยาวัด สวัสดิวัตน์
   M. C. Jotisi Devakul            ม.จ. โชติสีกฤติกา เทวกุล   
   M. C. Chakrabrandhu          ม.จ. จักรพันธ์
   M. C. Prasobsukh             ม.จ. ประสบสุข
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 ธ.ค. 12, 02:51

ประทับทั่งตรงกลางดูคล้ายพระองค์พีระตินทรงพระเยาว์นะครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์