เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3248 ที่มานามสกุล แสงม่วง
KRITSAM
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 18 ธ.ค. 12, 19:06

ผมจะสืบค้นการตั้งนามสกุล แสงม่วง ได้อย่างไร เป็นไปได้หรือไม่ในสมัยก่อนอาจตั้งนามสกุลซ้ำกัน 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ธ.ค. 12, 19:38

นามสกุล "แสงม่วง" มีหลักฐานว่าเป็นนามสกุลที่ขอจากมณฑลภูเก็จ พบหลักฐานอยู่บนเพดานศาลากลางจังหวัดภูเก็ต

ลองติดต่อหอจดหมายเหตุแห่งชาติ จังหวัดตรัง อาจจะได้คำตอบ

ข้อมูลจาก เว็บ Phuketdata

ยิงฟันยิ้ม
KRITSAM
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ธ.ค. 12, 15:53

ขอบคุณครับคุณเพ็ญชมพู ติดต่อได้ข้อมูลแล้วครับ มหาอำมาตย์โท พระยาสุรินทราชา ตั้งให้ พ.ศ.2458 ที่มณฑลภูเก็จ อยากทราบว่าภูมิลำเนาปัจจุบันอยู่ภาคเหนือ มาสมัยปู่ ถามญาติๆไม่ทราบว่ามาจากภูเก็ตหรือไม่ มีโอกาสที่สมัยก่อนตั้งนามสกุลซ้ำหรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ธ.ค. 12, 17:48

มีโอกาสมากค่ะ ที่สมัยก่อนประชาชนตั้งนามสกุลซ้ำกัน    เพราะการตรวจสอบหลักฐานระหว่างจังหวัดหรืออำเภอทำกันได้ยาก   มักไม่ค่อยรู้กัน   จึงมีผลออกมาหลายครั้งว่า นามสกุลของสามัญชนซ้ำกับราชสกุลก็มี   ซ้ำกันเองก็มี
KRITSAM
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ธ.ค. 12, 18:10

ขอบคุณครับ แล้วผมจะตรวจสอบหาหลักฐานการตั้งนามสกุลในแต่ละพื้นที่จังหวัดได้อย่างไรครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ธ.ค. 12, 19:22

ติดต่อสำนักบริหารการทะเบียน กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย

http://stat.bora.dopa.go.th/callcenter1548/index.php?page=4

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์