เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3177 จำหไม่ได้ว่าหนังสือชื่ออะไร
bunnaroth
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

เมื่อ 17 ธ.ค. 12, 20:21

ผมเคยอ่านนานมาแล้วครับ... เป็นหนังสือชีวประวัติ / หรืออัตชีวประวัติ (จะไมได้แม่น) ของบัณฑิตท่านหนึ่ง ที่ได้ร่วมงานกับคณะกรรมการราชบัณฑิตยุคพระองค์วรรณฯ (กรมหมื่นนราธิปฯ) เพราะได้เล่าเหตุการณ์บัญญัติศัพท์ต่างๆ เอาไว้ ว่ามีเบื้องหลังยังไง ... หนังสือเล่มนี้สามารถจะบอกเล่าเกร็ดของคำบัญญัติต่างๆ ในยุคนั้นได้ แต่น่าเสียดายที่ผมจำไม่ได้แล้วว่า ชื่อหนังสือใด ใครแต่ง ... มันลางเลือนไปหมด

ผมมีข้อมูลเบื้องต้นขาดๆ วิ่นๆ แค่นี้...ไม่ทราบพอมีท่านผู้รู้ท่านใดที่พอจะแนะนำ แลกเปลี่ยน หรือบอกเล่าได้บ้างครับ... ขอบพระคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ธ.ค. 12, 14:06

ใช่เรื่องนี้หรือเปล่า

เรื่องบัญญัติศัพท์ (เขียนอย่างปากกาพาไป) โดย พระยาอนุมานราชธน อดีตอุปนายกและราชบัณฑิต สำนักศิลปกรรม ราชบัณฑิตสถาน จากหนังสือ "ความรู้เกี่ยวกับภาษาไทย" กรมศิลปากร, องค์การค้าของคุรุสภา และมูลนิธิเสฐิยรโกเศศ-นาคะประทีป จัดพิมพ์เนื่องในวาระครบ ๑๐๐ ปี ศาสตราจารย์พระยาอนุมานราชธน พ.ศ. ๒๕๓๒

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ธ.ค. 12, 14:37

คุณบัณรสสามารถหาอ่านหนังสือของพระยาอนุมานราชธนได้ที่ เว็บ openbase

ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ธ.ค. 12, 21:54

อีกเล่มที่เคยอ่านชื่อเรื่อง

"น้ำพักน้ำแรง"

เป็นบทความสั้นๆ เกี่ยวกับคำศัพท์ของกรรมการชำระปทานุกรม (พจนานุกรม)

ที่ช่วยกันเขียน พิมพ์แจกในงานศพ บิดาของเจ้าคุณอนุมาน  เจ๋ง
bunnaroth
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ธ.ค. 12, 18:20

ขอบพระคุณครับอาจารย์ ... น่าจะใช่พระยาอนุมานฯ นี่เองครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์