เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2600 การตั้งชื่อขนมผิง
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 07 ธ.ค. 12, 10:56

ผมเคยอ่านเจอข้อความเกี่ยวกับรายชื่อขนมผิงที่คล้องจองกันในอดีตของกระทู้เรือนไทย ผมขอทบทวนความรู้อีกสักครั้งนะครับจากท่านผู้รู้ที่เคยโพสต์ข้อความเอาไว้  คราวนี้จะได้จดเก็บไว้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ธ.ค. 12, 11:01

ตำราทำของหวาน  ของ ร้านบางกอกบรรณกิจ

ถนนเจริญกรุงใต้สี่กั๊กพระยาศรี   จังหวัดพระนคร     ไม่แสดงปีพิมพ์  ราคา  ๒ บาท
น่าจะเป็นรุ่นปี ๘๐

บางกอกบรรณกิจพิมพ์หนังสือกฎหมาย   หนังสือพิมพ์ตู้ทอง  รายสัปดาห์
ปีหนึ่งมี ๕๒ ฉบับ  ค่าบำรุงปีละ ๘ บาท

มีเรื่องที่น่าสนใจคือชื่อของขนมผิงค่ะ   เช่น

ขนมผิง เทพีรำจวน
ขนมผิง ชื่นชวนจิตต์
ขนมผิง คิดครวญถึง
ขนมผิง รำพึงด้วยรส
ขนมผิง อร่อยหมดไม่รู้
ขนมผิง ชื่นชูหทัย
ขนมผิง ทำให้ใจชุ่มชื่น
ขนมผิง ไม่ทันกลืนล่วงลำคอ

สังเกตได้ว่าใช้แป้งถั่ว  ส่วนผสมมีแป้งญวนข้าวเจ้า  หรือแป้งสาลี หรือผสมแป้งสาลี  ในสัดส่วนต่างๆกัน

เคยได้หนังสือตำราทำขนมเฉพาะ ขนมผิงเพื่อการค้ามาเล่มหนึ่ง   ราคาเป็นสตางค์เท่านั้นค่ะ

ไม่เคยใส่ใจในขนมผิงมาก่อน  แต่เมื่อมีการขายตำราเฉพาะว่าทำง่าย  ทุนต่ำ  ขายได้กำไรดี

ก็นึกถึงคนทำว่าจะต้องหลังขดหลังแข็ง  อยู่หน้าเตาเพื่อทำขนมนานเท่าไรกว่าจะได้สัก ๒ หรือ ๓ ปี๊บ

ว่าจะไปสั่ง "อร่อยหมดไม่รู้"  มาสักหนึ่งปี๊บ

ยิงฟันยิ้ม
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ธ.ค. 12, 11:09

ขอบคุณมากครับ คุณเพ็ญชมพู  ผมว่าความคล้องจองของชื่อเหล่านี้ สร้างสเน่ห์ให้ขนมไทยได้อีกอักโข น่าจะเป็นความคิดดีๆ ในการสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับขนมไทยได้ด้วยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ธ.ค. 12, 11:19

ต้องขอบพระคุณคุณวันดีผู้มีอักษรนับแสน ๆ ด้วย ที่กรุณาคัดความรู้ที่น่าสนใจและมีประโยชน์จากหนังสือเก่า มาให้พวกเราชาวเรือนไทยได้ทราบและศึกษา

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์