เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2248 นิรนามฉันท์ ๒๐
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 พ.ค. 01, 05:50

วันนี้ขอมาในฉันท์ที่คนไทยคิด คนไทยประดิษฐ์อีกทีละกันนะครับผม โดยกวีซีไรท์คนเดิมครับ คมทวน คันธนู ครั้งนี้เป็นการดัดแปลงกาพย์ฉบังแต่เดิมเป็นฉันท์ใหม่ กำหนดครุลหุใหม่ เพิ่มจำนวนคำใหม่ และตั้งชื่อว่า " นิรนามฉันท์ ๒๐ " ครับ

ตัวอย่างของครูครับ

แลกาลก็ผ่านเพราะการณ์วิกล............หลายเหตุและหน
ด้วยรัฐประหารทะยานอะหา

ตานี้ของอุ้ยครับ

แลฟ้าก็งามอะเคื้ออะคร้าว.................ดูไปก็ราว
คลับคล้ายจะบอกจะใบ้ยุบล

ฟ้างามกระจะกระจ่างสกล.................ฟ้าหลังละฝน
เฉกเช่นสอางสคราญสตรี

แต่งแต้มประดับประดานรี.................ภายหลังรตี
จู่โจมสะทกสะท้านสะเทือน

หากรักละร้างละลาละเลือน................ดูดุจเสมือน
โลกแล้วรวีระยับนภา

จงใครพินิจพิจารณา.........................ที่แท้ทิวา
โคจรฉะนี้มิวางมิวาย

เหตุนั้นสิรักสลักสลาย........................ใช่เป็น ฤ ตาย
เพียงวาระผ่านมินานก็มา

โปรดเชื่อวจี ธ เจรจา........................เมื่อฝนละฟ้า
กลายกลับสะสวยสลวยสราญ
หน้า: [1]
  พิมพ์