เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3506 อยากทราบ ประวัติความเป็นมาของ "แจกัน" ค่ะ
lullabyhippyz
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 03 ธ.ค. 12, 14:54

กำลังหาข้อมูงเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของแจกันอยู่ค่ะ หาเท่าไหร่ก้อไม่เจอ บางทีเจอก็ไม่ต้องกับที่ต้องการ อยากทราบว่า แจกันเกิดขึ้นได้อย่างไร มีกี่ประเภท แล้วแจกันของตะวันตกกับตะวันออกมีความแตกต่างกันอย่างไร? วอนท่านผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ความรู้ในเรื่องนี้ด้วยค่ะ หรือถ้ามีหนังสือหรือเว็ปไซด์ไหนแนะนำก็ได้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ธ.ค. 12, 15:02

วิธีหา
1  ถ้าหากข้อมูลภาษาไทยไม่ได้    แปลคำว่า แจกัน  เป็นภาษาอังกฤษ  โดยพิมพ์ลงใน www.google.co.th
2  จากนั้นคลิกที่ แปลภาษา เลือกแปลไทยเป็นอังกฤษ จะพบคำอังกฤษที่แปลว่า แจกัน 
3  กลับไปที่เว็บ google  พิมพ์คำว่า history of  แล้วเติมคำว่า แจกัน ในภาษาอังกฤษ ที่พบ ลงไป
4  จะได้ประวัติของแจกันอย่างที่ต้องการค่ะ

ถ้าอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยเข้าใจ  ลองใช้กูเกิ้ลแปลดูก่อน  ถ้าภาษาออกมาประหลาดจนฟังไม่รู้เรื่องก็แปลเฉพาะคำที่ยากๆ  จะได้ทักษะทางภาษาเพิ่ม
ดีกว่ามาหาคำอธิบายในเว็บเรือนไทยค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ธ.ค. 12, 15:05

Hint ให้เล็กน้อย ลองไปค้นหาอารยะธรรมเมโสโปเตียเมีย เลยครับ จะพบกับคำตอบที่ต้องการ
lullabyhippyz
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ธ.ค. 12, 15:14

ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์