เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73599 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 17:13

เมื่อวาน  วันนี้และวันพรุ่งนี้ เยาวราชคงคึกคักเป็นพิเศษ
สุขสันต์วันตรุษจีนค่ะ

ที่ไหนได้ครับ? ตรุษจีน คนจีนหยุดพักผ่อน เพราะวันอื่นๆทำงานหรือค้าขายทุกวัน ไม่มีวีคเอนด์หรือวันหยุดตามเทศกาล เข้าพรรษา วิสาขะ มาฆะ คริสต์มาสเหมือนชนชาติอื่นๆ ถึงแม้ปัจจุบัน ทำธุรกิจ / กิจการระบบสากล ต้องให้ลูกจ้างมีวันหยุดตามกฎหมายแรงงาน แต่ก็ยังมีที่ดำเนินกิจการค้าขายแบบเดิมอยู่ ตามร้านขายอาหารไงครับ ลูกจ้างก็ผลัดกันหยุด แต่ร้านเปิดบริการทุกวัน

ดังนั้น ตรุษจีนจึงเป็นเวลาที่เข้าใจว่าเยาวราชคงไม่คึกคักเหมือนปกติ แต่ก็มีการจัดงานฉลองทดแทน คึกคักไปอีกบรรยากาศ
เด็กๆชอบตรุษจีนมาก เพราะได้แต๊ะเอีย และบรรยากาศสงบๆ ไม่วุ่นวาย ท้องถนนในกรุงเทพแทบจะว่างเปล่า แต่คงไม่ใช่ทุกวันนี้แล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 17:14

ยุคนี้ ตามถนนหนทาง   สงกรานต์น่าจะว่างเปล่ามากกว่าตรุษจีนค่ะ
scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 17:26

ตรุษจีน นอกจากวัดมังกรกมลาวาสที่คนจีนจะไปทำบุญอย่างหนาแน่น (ขออภัย ถ้าหากเป็นการคาดเดา เพราะตามจริงแล้ววันตรุษจีน scarlet ไม่เคยไปวัดมังกรเลย วันอื่นๆ / โอกาสอื่นๆละเคยนับเป็นร้อยครั้งในชั่วชีวิต แถวเยาวราชก็ไปความถี่ปานกลาง ไม่บ่อยแต่ก็ไม่ทอดทิ้ง ที่ไม่ไปวันตรุษจีนก็เพราะไม่ได้อยู่ในพื้นที่)) อีกวัดหนึ่งที่รู้สึกว่าคนจีนนิยมไปทำบุญคือวัดกัลยาน์หรือวัดซำปอกง ตรงข้ามปากคลองตลาด ก็คงมีสาเหตุ นัยว่าหลวงพ่อซำปอกงท่านศักดิ์สิทธิ์

ศักดิ์สิทธิ์หรือท่านมีชื่ออย่างไรนั้น สมาชิก/ผู้เชี่ยวชาญในเรือนไทยคงทราบ เพราะค้นเรื่องเก่าๆเก่งมาก อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 17:42

ต้องส่งไม้ต่อให้คนอื่นค่ะ     ดิฉันเคยไปไหว้ซำปอกงหนเดียว  วัดเล่งเน่ยยี่ก็อีกหนหนึ่งเหมือนกัน
คุณ scarlet ไปเยาวราชด้วยความถี่กว่าดิฉันมาก  แนะนำอาหารอร่อยยามค่ำคืนบ้างได้ไหมคะ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 18:22

ต้องส่งไม้ต่อให้คนอื่นค่ะ     ดิฉันเคยไปไหว้ซำปอกงหนเดียว  วัดเล่งเน่ยยี่ก็อีกหนหนึ่งเหมือนกัน
คุณ scarlet ไปเยาวราชด้วยความถี่กว่าดิฉันมาก  แนะนำอาหารอร่อยยามค่ำคืนบ้างได้ไหมคะ

ผมไม่ใช่นักอ่านรอบรู้ แต่ทำไมวันหนึ่งอ่านที่คุณวณิช จรุงกิอนันต์เขียนไว้ในนิตยสารเล่มหนึ่ง(น่าจะเป็น ฟมท. หรือไม่ก็มติชนสัปดาห์)ว่า จะรู้ว่าร้านอาหารร้านไหนอร่อยหรือไม่อร่อย ง่ายนิดเดียว ดูที่ลูกค้า ถ้ามีคนแย่งกันเข้าไปกิน นั่นแหละการันตีได้ว่าต้องอร่อย จำข้อความนี้แม่นไม่ลืม เป็นความจริงอย่างที่คุณวณิชเขียนไว้ครับ 100 % จะยกเว้นก็แต่ร้านที่อร่อยแต่แพงมากๆเท่านั้น

ถ้าไปเยาวราชตอนกลางคืนจะเห็นครับ บางร้านงี้ ไม่รู้คนมาจากไหน มืดฟ้ามัวดิน ยกตัวอย่าง ปากตรอกเท็กซัสด้านเยาวราชนี่แหละครับ ที่เห็นมี 2 ร้าน ร้านหนึ่งเป็นร้านซีฟู้ด คนนั่งเป็นร้อยกระมัง ทั้งที่อยู่ริมถนน คงถูกและอร่อย ตรงข้ามกัน (อีกด้านของปากตรอก) เป็นร้านกวยจั๊บ เลือดหมู คนแยะเหมือนกัน แต่รู้สึกไม่เท่าซีฟู้ด ท่านเจ้าเรือนสนใจจะลองไปแวะดูก็ได้นะครับ

ร้านก้วยจั้บที่เยาวราชดังๆหลายเจ้าครับ อีกร้านที่มืดฟ้ามัวดินคือปากตรอกตลาดเก่า (ไม่ทราบว่าเรียกอย่างงี้ฤาเปล่า แต่เป็นตรอกที่ทะลุไปออกทรงวาด เข้าไปในตรอกประมาณ 50 เมตรเป็นศาลเทพเจ้าอาชาที่ว่ากันว่าศักดิ์สิทธิ์ 2 วันก่อนออกทีวี) นั่งกินข้างถนนแหละครับ แบบว่ายังไงก็ยอม สงสัยว่าจะราคาถูกด้วย
ร้านขนมปังปิ้ง อยู่ฝั่งตรงข้ามตรอกเท็กซัส ปิ้งควันโขมงน่าอร่อย มีทั้งนั่งกินข้างร้่านและเทคโฮม
ฯลฯ
เล่าไม่หมดหรอกครับ แต่ที่เล่ามานี่ เห็นนะครับ ไม่ได้ไปกินกับเขาด้วย ไม่มีเวลาคอย อีกอย่างหน้าร้อน กินของพวกนี้ไม่ค่อยถูกโอกาส ถ้าหน้าหนาวละพอลุ้น
แนะนำร้านติ่มซำฮ่องกงที่เคยเล่าไว้ในกระทู้ก่อนหน้า 5-6 กระทู้ครับ อร่อย สะอาด สะดวก 1 คน น่าจะ 100-150 ก็อิ่ม ยกเว้นสั่งของแพงๆ ร้านเปิดก่อนเที่ยง น่าจะเลิกประมาณ 3-4 ทุ่ม

ส่วนร้านหูฉลาม ไม่มีอะไรแนะนำ เพราะไม่เคยเข้า อิอิ
นอกจากนี้มีของหวาน น้ำแข็งไส จาระไนไม่หมดครับ อยากรู้ต้องไปดูเอง จอดรถที่อาคารกาญจนทัตของคุณแปลงนาม

สรุปคือ พื้นที่ไชน่าทาวน์เป็นสวรรค์ของนักกินที่ยิ่งใหญ่ไพศาล อาณาเขตของกินที่อร่อย ยังต่อมาถึงเวิ้งนาครเกษม (ตอนนี้เห็นซบเซา) เจริญกรุง สามยอด พลับพลาไชย ฯลฯ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 18:38

นึกขึ้นมาได้ว่าคุณวณิชเรียกร้านที่ฝีมือไม่ดึงดูดว่า mediocre คืองั้นๆ ไม่มีอะไรให้ตื่นเต้น เป็นต้นเรื่องที่คุณวณิชเกริ่น แล้วร่ายยาวถึงร้านอร่อยที่ลูกค้าเข้าไปแย่งกันกิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จำได้แค่นี้แหละครับ รายละเอียดลืมไปหมดแล้ว ท่านเจ้าเรือนไม่มาคุ้ย ผมก็ไม่เคยนึกไปถึง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 20:19

ขอบคุณค่ะ  พาพรรคพวกไปเมื่อไหร่ จะรับประทานเผื่อนะคะ

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 20:51

วันนี้คุณนามแปลงเจ้าถิ่นไม่มาชี้แจง เสริมรายละเอียด สงสัยว่าคงสวดมนต์ขอพรเทพดวงชะตาอยู่ บังเอิญตรุษจีนพอดี อิอิ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 01:41

ซิงเจียอยู่อี่ ซิงที่เกี่ยงคัง  กันทุกท่านนะครับ ยิงฟันยิ้ม

วันนี้จำต้องปวดหัวกับเสียงประกาศทางโทรโข่ง ของร้านหูฉลามข้างบ้าน

ซึ่งปกติถ้ามีลูกค้าเข้าร้านเขาก็จะหยุดส่งเสียงเรียกแขก

แต่วันนี้ คนยุคใหม่ไม่นิยมทาน หรือฝีมือตกไม่ทราบ เธอเลยเปิดเสียงดังอย่างไม่เกรงอกเกรงใจใครทั้งวัน....

ยังไงผ่านแปลงนามอุดหนุนหูฉลามร้านเล็กที่ไม่มีแขกหน่อย ผมจะได้ไม่ต้องปวดหัวมาก  ลังเล

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 01:51

วันนี้ บนหน้าเฟสบุ๊ค เพื่อนผมเขาแชร์รูปของคุณ Takraw Man มาอวยพรตรุษจีน

เมื่อครั้งผมเยาวัย ตุ๊กตาอย่างงี้จะเป็นพระเอก บนถนนเยาวราชในช่วงตรุษจีนเลยนะจะบอกให้

ยิ่งกว่านั้น มันยังจะมีกลไกลซุกซ่อนอยู่ข้างใต้ตัวตุ๊กตา ที่จะทำให้มันเคลื่อนไหวไปมาได้ด้วย

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 02:06

เมื่อก่อนโน้น.....  ในช่วงตรุษจีน โรงภาพยนตร์ย่านเยาวราช เขาจะตั้งเวที “ หุ่นกล ” เล็กๆไว้หน้าโรงภาพยนตร์ ชุดหุ่นจะถูกจัดวางและเคลื่อนไหวได้เพื่อเล่าเรื่องตอนสำคัญของภาพยนตร์ เป็นการเชิญชวนผู้คนให้เข้าไปชมภาพยนตร์

แต่ละโรงก็จะทำโรงหุ่นกลอย่างประณีตออกมาโชว์ประชันกันเป็นที่ตื่นตาของผู้คนยุคนั้น คนจีนจากต่างจังหวัดชอบจะหอบลูกจูงหลานมาเที่ยวเยาวราชเพื่อดูหุ่นกล และชมภาพยนตร์

นอกจากหุ่นแล้ว ร้านรวงบนถนนเยาวราชต่างประดับไฟจนสว่างไสวน่าชม  ร้านทองบนถนนเยาวราชที่ปกติจะปิดตอน 18:45 น. ในช่วงเทศกาลตรุษจีนเขาจะเปิดถึงสี่ทุ่มเที่ยงคืน  ทั้งยังมีการนำวงดนตรีเครื่องสาย อย่างขิมและซอ มาบรรเลงหน้าร้านตั้งหัวค่ำจนกระทั่งปิดร้าน

บรรยากาศตรุษจีนบนถนนเยาวราชเมื่อสี่ห้าสิบปีที่แล้ว ถือว่าแกรนด์ไม่มีที่ใดเทียบเชียวนะจะบอกให้
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 02:32

ประมาณยุค 2500 บนถนนเยาวราชยาวจรดย่านวังบูรพา จะถูกควบคุมไม่ให้มี หาบเร่ แผงลอย โดย จนท.ตำรวจ อย่างเคร่งครัด ด้วยถือเป็นเขตเศรษฐกิจและหน้าตาของประเทศ

แผงลอยขายอาหารยามค่ำจะมีได้แต่ในโซนที่จัดให้ เช่น ในซอยสามเพ็งยามค่ำ ในซอยตลาดใหม่ หรือบริเวณสวนกวางตุ้งที่้เป็นร้านอาหารโต้รุ่งเท่านั้น

ในช่วงตรุษจีน สองฟากฝั่งของถนนจะเนืองแน่นไปด้วยผู้คนที่มาท่องเที่ยว  หลายคนเป็นคนจีนจากต่างแดน เช่นมาเลย์ สิงคโปร์ และเขมร

แต่เยาวราชยามนั้นก็สามารถรองรับผู้คนมากมายนั้น ให้สามารถเดินเหินได้อย่างสะดวกสบาย ไม่รู้สึกติดขัด หรืออึดอัดเพราะติดโต๊ะ หรือแผงลอยริมถนนที่ถูกจับจองอย่างไร้ระเบียบเช่นปัจจุบัน   เศร้า
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 09:53

อ่านสะเปะสะปะ บังเอิญเจอเข้าครับเรื่องวัดซำปอกง(แปลว่าพระรัตนตรัยกระมัง?)

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4474.0
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 10:00

ถนนเยาวราช พ.ศ. ๒๕๐๔

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 10:31

ไม่คับคั่งจอแจเหมือนทุกวันนี้

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์