เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73568 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 20:28

นิทานชาวไร่ มีบางตอนที่ผิดพลาด เพราะท่านเจ้าของเรื่องฟังผิด   เช่นชื่อเจ้าจอมสดับ ท่านเขียนเป็นเจ้าจอมตลับ   หวังว่าบรรณาธิการหนังสือเล่มที่พิมพ์ใหม่ คงจะทำเชิงอรรถอธิบายไว้ด้วยค่ะ  เพื่อประโยชน์สำหรับคนอ่าน 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 20:34

คุณเพ็ญชมพู    มี บุ๊คออนไลน์ไหมครับเรื่อง นิทานชาวไร่

มีแต่ตัวอย่างเรียกน้ำย่อยในเรือนไทย

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1219.0

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 04 ก.พ. 13, 21:09

จากวันวาน ถิ่นชนจีน

เก้าชั้น โรงน้ำชา โรงงิ้ว โรงระบำ หญิงสำเพ็ง หนังสือปกขาว ตั้งโต๊ะกัง เซ่งเฮงหลี ห้างเมืองทอง บูโรว่า ไซโก้ ห่านคู่ การันดาช ห้างเวียงฟ้า เชียงกง
เจ้าคุณเป๋อ ทรงสมัย  เฉลิมบรุรี เท็กซัส ศรีราชวงค์ พาหุรัด แม่ทองใบ วัดจีน วัดแขก ไอ้บอดวัดสามปลื้ม ฯ

ถึงวันนี้ ธันวา-มกรา นกนางแอ่นบนสายไฟฟ้า  ยังมีอยู่ไหมครับ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 05 ก.พ. 13, 21:20

ประมาณปี 20 นางแอ่นเยาวราชย้ายไปสีลม

ตอนผมเรียนจบ  ก็ไม่มีนางแอ่นบินเป็นฝูงในกรุง...

ยี่สิบปีที่แล้ว ผมไปราชการ พบพวกนางแอ่นเยาวราชบินไกลย้ายลงไปถึงสงขลา

ปัจจุบันไม่ทราบยังมีมั้ย ?
shiromax
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 02:34

ภาพสามแยกถนนเจริญกรุง เชื่อมกับ ถนนเยาวราช อันเป็นจุดเริ่มต้นของ "วงเวียนโอเดียน"

สันนิษฐานว่า เป็นวันแรกของการเดินรถด้วยไฟฟ้า (ไม่ใช่ใช้ม้าลากอย่างแต่ก่อน)

...

โรงภาพยนต์ศรีเยาวราชเดิม .. ร้านทองโต๊ะกังเยาวราชปัจจุบัน

ดูเฉพาะหน้าอาคาร รูปแบบหน้าตาคล้ายกันมาก .. แต่ดูรวมทั้งอาคารกลับมองเหมือนแตกต่างกัน อาคารหลังนี้อยู่ติดกับอาคารกาญจนฑัตที่ระบุว่าเป็นที่ตั้งของโรงหนังศรีราชวงศ์เดิม ใกล้สี่แยกราชวงศ์

ผมเป็นเด็กเยาวราชตั้งแต่เกิดเลยขออนุญาตเข้ามาตอบครับ

คุณลุงไก่ให้ข้อมูลผิดครับ ผมขอแก้ดังนี้
ภาพขาวดำด้านซ้ายมือคือโรงหนังศรีราชวงศ์
ภาพสีด้านขวามือคือโรงหนังศรีเยาวราช

ผมมีภาพอดีตกับปัจจุบันของโรงหนังศรีราชวงศ์ มาให้ชมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 02:47

ผมทำภาพเทียบอดีตกับปัจจุบัน โดยเทียบภาพเก่า

โรงแรมเจ็ดชั้นในอดีต ที่เคยสูงที่สุดใน กรุงเทพฯ  ปัจจุบันกลายเป็นภัตตาคารหูฉลามสกาล่า

shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 02:55

ปากซอยเยาวพานิช ถนนเยาวราช

ภาพเก่าจะเห็นห้างทองเทียนกั่วเทียนด้านซ้ายมือ ส่วนภาพปัจจุบันเปลี่ยนเป็นห้างทองฮั่วเซ่งเฮง
ถามว่าทำไมถึงเปลี่ยน คุณพ่อผมเล่าให้ฟังว่าเจ้าของเทียนกั่วเทียนติดการพนันจนเป็นหนี้ ไม่มีเงินหมุนเวียนเพื่อทำธุรกิจค้าทอง และร้านทองปิดกิจการร่วมสิบปี สุดท้ายจึงเซ้งตึกทิ้งให้ฮั้วเซ่งเฮงซึ่งอยู่ฝั่งตรงกันข้าม
ตลอดร่วมสิบปีฮั่วเซ่งเฮงพยายามขอซื้อมาโดยตลอด ความหมายของชื่อ "เทียนกั่วเทียน" แปลว่า "เหนือฟ้ายังมีฟ้า"

shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 03:02

หน้าเวิ้งนครเกษม ฝั่งเยาวราช เลยแยกวัดตึกมา

shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 03:22

เรื่องโรงแรมเอ็มไพร์ ถนนเยาวราช ถามกันเยอะ ทำไมถึงหน้าตาเปลี่ยน
เพราะตึกเก่าเจ้าของได้รื้อทิ้งและสร้างตึกใหม่ให้สูงขึ้น แข่งกับตึกเก้าชั้น ตึกเจ็ดชั้น ตามความนิยมสมัยนั้น

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 11 ธ.ค. 13, 00:37

ผมทำภาพเทียบอดีตกับปัจจุบัน โดยเทียบภาพเก่า

โรงแรมเจ็ดชั้นในอดีต ที่เคยสูงที่สุดใน กรุงเทพฯ  ปัจจุบันกลายเป็นภัตตาคารหูฉลามสกาล่า

โรงแรมเจ็ดชั้นในอดีต มีการเปลี่ยนแปลงหลายครั้ง แม้แต่เคยเป็นบ่อนพนันใหญ่ สักสามสิบปีที่แล้วเกิดไฟไหม้ เลยปิดไปสิบกว่าปี ภายหลังได้รับการปรับปรุงและเปิดให้บริการอีกครั้งหนึ่ง ในชื่อ  โรงแรม เดอะ ไชน่าทาวน์ (The China Town)

หากเข้าเยาวราช จากจากวงเวียนโอเดี้ยน  โรงแรมจะอยู่ฝั่งซ้าย

(ถาพจาก http://forum.thaidvd.net/lofiversion/index.php/t116067-3900.html)
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 11 ธ.ค. 13, 00:57

ตรงข้ามโรงแรมเจ็ดชั้น เดิมเป็นตึกที่รู้จักกันในนาม  ตึกหกชั้น  สมัยผมเด็กบนตึกเป็นบ้านเช่า ชั้นบนเป็นสถานเริงรมย์ ที่มีลิฟท์บริการ

ระหว่างกลางตึกจะเปิดเป็นช่องว่างผ่ากลางอาคาร ตัวอาคารยาวไปจรด โรงภาพยนตร์เท็กซัส ที่ช่องกลางอาคารนี้เป็นที่ตั้งของร้านเช่าหนังสือใหญ่หลายๆเจ้า หนอนหนังสือในอดีตชอบจะไปเช่าหนังสือกำลังภายในจากที่นี่ ปัจจุบันตึกหกชั้นถูกปรับปรุงเป็นโรงแรมเซี่ยงไฮ้อินน์

ส่วนภัตตาคารหูฉลามสกาล่าในภาพข้างต้น อยู่ข้างโรงแรมเซี่ยงไฮ้ฯ ในปัจจุบัน เดิมเป็นห้างสรรพสินค้า “ เซ้าท์แปซิฟิค ” ห้างนี้ปิดร้างไปสักสิบยี่สิบปี และเพิ่งจะทำการซ่อมต่อเติมเสริมเป็นอาคารภัตตาคารเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 14:30

โรงหนัง ศรีเยาวราช เจ้าของเดียวกับ ศรีราชวงศ์ ไหม
อยู่ใกล้กันไหม?   

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 24 ม.ค. 14, 09:23

อ่านเรื่องนี้ด้วยความเพลิดเพลิน เพราะเด็กๆพี่ชายพาไปเที่ยว เดินจากบ้านซึ่งตอนนั้นอยู่สี่พระยา ใกล้โรงแรมแปซิฟิคและบริษัท F&N (Fraser & Neves ท่านผู้ใดรู้จักบริษัทนี้บ้างครับ?) ออกไปตลาดน้อย ต่อไปโอเดียนแล้วถึงเยาวราช ไปตอนกลางคืนครับ หลังจากกลับมาจากโรงเรียน ทำการบ้านเสร็จแล้ว

ในกระทู้นี้กล่าวถึงโรงภาพยนต์ศรีราชวงศ์ จำได้ว่าเคยเปลี่ยนชื่อเป็นสิริรามาหรืออะไรนี่แหละ
ทะลุตรอกเท็กซัส ออกถนนเจริญกรุง เลี้ยวซ้ายเล็กน้อย ฝั่งตรงข้ามเคยเป็นโรงภาพยนต์ แต่ปัจจุบันเป็นที่จอดรถของวัดมังกร ส่วนชื่อลืมไปแล้วครับ เป็นโรงภาพยนต์ที่ไม่ยืนยาวเหมือนเท็กซัส ศรีเยาวราช

อ้อ ยังมีอีกโรงครับ นึกชื่อขึ้นมาได้เดี๋ยวนี้เอง เฉลิมบุรี แต่ที่ชื่อดังกว่าโรงหนังคือ พระรามลงสรง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 10:15

เคยไปโรงหนังเฉลิมบุรีตอนเล็กๆ  เพราะมีช่วงหนึ่งเขาเอาการ์ตูนเรื่องยาวของวอลท์ ดิสนีย์มาฉาย  จำได้ว่าเป็นโรงหนังเก่าโทรมมาก
ไม่สวยทันสมัยเหมือนเฉลิมไทย   หรือเฉลิมกรุง

พระรามลงสรง คุณ visitna หมายถึงอาหารข้างล่างนี้หรือคะ

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:03

^ ^
น่าจะใช่ครับ องค์ประกอบหลักคือเนื้อหมูกับผักบุ้งและน้ำราด (ไม่เคยกิน เพราะตอนนั้นเด็กมาก แต่จากชื่อเดาว่าคงไม่ใช่ราด แต่จุ่มแช่แบบสุกี้มากกว่า)

โรงภาพยนต์เฉลิมบุรีที่เคยเห็น ผมว่าสภาพใหม่กว่าศรีเยาวราชหรือศรีราชวงศ์ด้วยซ้ำ แต่รู้สึกว่าจะเลิกฉายไปก่อน (ไม่แน่ใจ) และวงดนตรีพยงค์ มุกดาเคยมาเล่นที่นี่
พอหมดสิ้นเฉลิมบุรี พระรามลงสรงก็เหมือนกับหมดสิ้นตามไปด้วย เพิ่งนึกชื่ออกตอนมาอ่านกระทู้นี้แหละครับ ท่านเจ้าเรือนเก่งจังที่ไปหาภาพมาได้ อิอิ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์