เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73300 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 18:13

เจอแล้วค่ะ มาเฉลยเอง อยู่ตรงข้ามห้างขายยาวัดสามจีนนี่เอง
ถ่ายจาก Google View น่าจะเป็นปี 2554 ผิดจากรูปของคุณ Namplaeng นะคะ
โลกหมุนเร็วมากค่ะ ดูจากใน Google เหมือนยังเปิดกิจการโรงแรมอยู่นะคะ
แต่คงไม่ใช่โรงแรมโค้งสวยโรงนั้นแล้วค่ะ

ขอรบกวนท่าน อ.เทาชมพู และทุกท่านแต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณมากค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 30 ธ.ค. 12, 19:22

ไปเจอมาครับว่า ตึกสวยงามนี้เคยมีใบโฆษณาว่า เป็น "ห้านนานยาง" ครับ

Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 31 ธ.ค. 12, 01:03

คุณ  POJA ครับ ขออ่าน Namplaeng ว่า นามแปลง นะครับ

ส่วนอาคารที่คุณว่าข้างต้น ปัจจุบันท่านเปิดให้เช่าเป็นห้องพักรายเดือน ชื่อ นิวหัวลำโพงพาเลส กินพื้นที่ทางปีกซ้ายของอาคาร ส่วนปีกด้านขวาแบ่งถือกรรมสิทธิ์โดยร้านค้าหลายร้าน
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 31 ธ.ค. 12, 07:55

คุณ  POJA ครับ ขออ่าน Namplaeng ว่า นามแปลง นะครับ

ส่วนอาคารที่คุณว่าข้างต้น ปัจจุบันท่านเปิดให้เช่าเป็นห้องพักรายเดือน ชื่อ นิวหัวลำโพงพาเลส กินพื้นที่ทางปีกซ้ายของอาคาร ส่วนปีกด้านขวาแบ่งถือกรรมสิทธิ์โดยร้านค้าหลายร้าน

คุณนามแปลง นิวาสถานอยู่ถนนแปลงนามหรือครับ?

เมื่อห้าวันที่แล้วเดินเข้าไปชมร้านขายตะเกียง ... โคมไฟวอชิงตัน สวยมากๆ เลย ... ร้านข้าวต้ม 24 น. อาหารก็ใช้ได้เลย .. ปอเปี๊ยะทอดรถเข็นของลุงกับป้าตรงปากทางก็อร่อย

ฮ่อยจ้อ หลังแฟลต .. ผมลืมชื่อตลาดเสียนี่

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 31 ธ.ค. 12, 10:25

สี่แยกแปลงนาม กำลังจะถูกแปลงนามเป็น "สถานีวัดมังกร" ในไม่ช้านี้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 09:24

มาดูภาพเก่าในวันต้อนรับปีใหม่ ๒๕๕๖ กันนะครับ

ภาพนี้เป็นภาพงานอะไรสักอย่าง ผู้คนหนาแน่นมีกระบวนรถพระพุทธจำลองมากมาย ตรงนี้เกิดขึ้นที่ "วงเวียนโอเดียน" ในปัจจุบันครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 19:07

โรลครบุตรมหินทร มีถิ่นสถานอยู่ที่ เวิ้งเลื่อนฤทธิ์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 19:36

ยกแผนที่ระวางพ.ศ. 244กว่า ๆ มาเทียบประกอบ เนื่องจากบริเวณเวิ้งท่านเลื่อนมาการเปลี่ยนแปลงรูปแบบหลายครั้งและหลายหน แผนที่นี้ในกรอบสีน้ำเงินคือ บริเวณเวิ้งท่านเลื่อนฯ หากอ้างถึงการโฆษณาก็จะเห็นว่าอาคารโรงละครนั้นจะหันหน้าเข้าหาสำเพ็ง หันหลังให้เยาวราช ซึ่งมีถนนเล็ก ๆ เชื่อมไปออกสำเพ็งได้ ซึ่งบ้านทวดของหนุ่มสยามก็พำนักอยู่ใกล้เคียงนี้ เดินผ่านซอยนี้ประจำ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 20:44

ประโยคในโฆษณาว่า "ซึ่งมีตลาดใหม่อยู่ใกล้เคียง แลหนทางรถม้าไปมาได้โดยสดวก" จะหมายถึง ตลาดใกล้กับโรงละคร หรือตลาดปีระกาในเวิ้งนครเกษม

ผมคิดว่าน่าจะเป็น ตลาดปีระกา

ข้อสังเกตอีกอย่างหนึ่ง คือ ในโฆษณาพิมพ์คำว่า ท่านเลื่อน "ฤทธิ" จะมีความหมายเป็นนัยอย่างไรหรือไม่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 10:28

โรงละครของนายบุศที่เวิ้งท่านเลื่อน ภายหลังนายบุศล้มละลายแล้วโรงละครก็ตกเป็นของท่านเลื่อนครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 14:45

ตึกบริษัทเอ็มไพร์โฮเต็ลกับโรงหนังเฉลิมบุรี จะอยู่คนละฟากถนนกันของถนนเยาวราชครับ เยื้องกันนิดหน่อย

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 02 ม.ค. 13, 14:59

เดินวนไปวนมา ผลที่ได้จะเป็นดังนี้ครับ

ขออภัย โรงหนังเฉลิมบุรี ต้องขยับตำแหน่งขึ้นไปด้านบนของภาพอีกนิดครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 08:38

ภาพสามแยกถนนเจริญกรุง เชื่อมกับ ถนนเยาวราช อันเป็นจุดเริ่มต้นของ "วงเวียนโอเดียน"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 09:35

ภาพสามแยกถนนเจริญกรุง เชื่อมกับ ถนนเยาวราช อันเป็นจุดเริ่มต้นของ "วงเวียนโอเดียน"

สันนิษฐานว่า เป็นวันแรกของการเดินรถด้วยไฟฟ้า (ไม่ใช่ใช้ม้าลากอย่างแต่ก่อน)

...

โรงภาพยนต์ศรีเยาวราชเดิม .. ร้านทองโต๊ะกังเยาวราชปัจจุบัน

ดูเฉพาะหน้าอาคาร รูปแบบหน้าตาคล้ายกันมาก .. แต่ดูรวมทั้งอาคารกลับมองเหมือนแตกต่างกัน อาคารหลังนี้อยู่ติดกับอาคารกาญจนฑัตที่ระบุว่าเป็นที่ตั้งของโรงหนังศรีราชวงศ์เดิม ใกล้สี่แยกราชวงศ์

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 09:44

เหล็กรางรถยังยังคงสภาพอยู่บนถนนเจริญกรุงใต้ผิวแอสฟัลต์ ตั้งแต่ปากซอยโยธาเชิงสะพานพิทยเสถียรจนถึงแยกโอเดียน

แต่บางตำแหน่งก็สึกกร่อนไปตามกาลเวลา

คุณหนุ่มขับรถไปดูได้นะ แล้วแวะเข้าไปดูป้อมข้างในด้วยก็ได้ อยู่ใกล้ๆ กัน

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์