เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73542 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 08:19

ในส่วนของพิพิธภัณฑ์ซึ่งตั้งอยู่บนชั้น 6 นั้น แม้จะไม่ได้เป็นห้องขนาดใหญ่โต แต่ก็เต็มไปด้วยเครื่องไม้เครื่องมือในการทำทอง เช่น แม่พิมพ์ในการปั๊มทองคำ ซึ่งทำเป็นบล็อกมีลวดลายต่างๆ เช่น รูปมังกร รูปสิงโตจีน รูปเทวดานางฟ้า เวลาจะทำลวดลายก็นำแผ่นทองคำมาวางบนแม่พิมพ์แล้วใช้แรงกระแทกบนแม่พิมพ์ ก็จะเกิดลายขึ้น

แล้วก็ยังมีตราชั่งไม้โบราณที่ไว้ใช้ชั่งน้ำหนักทองก่อนที่จะมีตราชั่งดิจิตอลอย่างสมัยนี้ มีไหน้ำกรดที่ใช้เก็บน้ำกรดเพื่อใช้ในการสกัดทองคำบริสุทธิ์ที่สั่งทำมาเป็นพิเศษจากจังหวัดราชบุรี ในตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็นบรรจุภัณฑ์พลาสติกกันหมดแล้ว และนอกจากนั้นก็ยังมีเครื่องมือประเภทปากคีบ คีมหนีบ ค้อน ตะไบ กรรไกร ฯลฯ ที่ใช้สำหรับทำลวดลายของทอง ซึ่งเครื่องมือบางชิ้นช่างทองก็ยังมาหยิบยืมเอาไปใช้บ้างก็มี แล้วก็ยังมีเบ้าหลอมทอง แท่นตีทอง และมีเตาต้มทองซึ่งเป็นขั้นตอนสุดท้ายของการทำทองให้ชมกันอีกด้วย

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 08:42

กรุณาอ่านราชทินนามราชเลขาธิการให้หน่อยได้ไหมคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 08:57

พระยาจักรปาณีศรีศิลวิสุทธิ์ (ลออ ไกรฤกษ์)

http://www.vcharkarn.com/varticle/381#P4

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 09:28

อาคารนี้สวยครับ สร้างบนถนนเยาวราชฝั่งสำเพ็ง โค้งรับกับแนวถนนได้สวยงามจริง ๆ เป็นโรงแรมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 09:34

เห็นรูปเก่าๆของคุณหนุ่มสยามแล้วมักจะน้ำลายหก     ไม่ได้อยากกินตึกหรือถนน  แต่เสียดายว่ากรุงเทพยุคเก่าของเราสวยกว่ายุคนี้มาก   
อาคารที่ว่านี้ปัจจุบันยังอยู่ไหมคะ?

ที่ขึ้นชื่ออีกอย่างของเยาวราชคืออาหารการกิน    เหมาะจะไปลุยในยามค่ำคืนซึ่งคึกคักไม่น้อยหน้าตอนกลางวัน หรืออาจจะมากกว่าเสียอีก
เป็นบรรยายกาศที่ไม่แพ้ไชน่าทาวน์แห่งใดในโลกค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 09:52

เห็นรูปเก่าๆของคุณหนุ่มสยามแล้วมักจะน้ำลายหก     ไม่ได้อยากกินตึกหรือถนน  แต่เสียดายว่ากรุงเทพยุคเก่าของเราสวยกว่ายุคนี้มาก   
อาคารที่ว่านี้ปัจจุบันยังอยู่ไหมคะ?

อาคารนี้ยังอยู่ครับ เป็นอาคารโรงแรมเอ็มไพร์ ของบริษัท เอ็มไพร์โอเต็ล จำกัดครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 10:10

ดูหน้าตาไม่มีเค้าเดิมเลยค่ะ    ร้องไห้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 23 ธ.ค. 12, 18:29

ใครมราบที่มาของชื่อถนน  "ยุพราช" แล้วเปลี่ยนมาเป็น "เยาวราช"   บ้างคะ
อยากขอความรู้  /ความเห็น
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 23 ธ.ค. 12, 19:30

เครดิตภาพจากแฟ้มภาพของพี่ไข่ Disapong ใน facebook

สังเกตว่าไม่มีรถรางแล่นให้บริการแล้ว น่าจะราวๆ พ.ศ. ๒๕๑๐

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 25 ธ.ค. 12, 09:28

อาคารนี้สวยครับ สร้างบนถนนเยาวราชฝั่งสำเพ็ง โค้งรับกับแนวถนนได้สวยงามจริง ๆ เป็นโรงแรมครับ

พอดีเจอภาพเก่าที่เก็บไว้เอง จำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน จะใช่ตึกเดียวกับที่คุณหนุ่มให้ไว้หรือไม่คะ
ถ่ายเมื่อประมาณปี 2530 ค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 25 ธ.ค. 12, 09:47

พอดีเจอภาพเก่าที่เก็บไว้เอง จำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน จะใช่ตึกเดียวกับที่คุณหนุ่มให้ไว้หรือไม่คะ
ถ่ายเมื่อประมาณปี 2530 ค่ะ

ดูแล้วจำนวนชั้น ไม่เท่ากันนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 25 ธ.ค. 12, 19:51

จากหนังสือขุนวิจิตรมารตรา กล่าวไว้ในความทรงจำว่า

"เวิ้งท่านเลื่อนฤทธิ์ ในเวิ้งนี้มีน้ำชาขาย ถ้าเดินเข้าไปจะได้ยินเสียง "เจี๊ยแต๋จ๊อ" ของแม่สาวจีน คนไทยและจีนแวะดื่มได้ ราคา "หกสลึง" จากเวิ้งท่านเลื่อนฤทธิ์ไปเป็นตึกแถวสี่แยกราชวงศ์ ข้ามถนนไปก็เป็นตึกแถว มีร้าน "ขี่จันเหลา" เหมือน "ปักจันเหลา" และมีห้าง "ตั้งโต๊ะกัง" ขายพวกทองใบทองรูปพรรณที่มีชื่อเสียง ตึกตอนนี้มี "เทียนกัวเทียน" โรงงิ้ว และตึกแถวตลอดไปจนถึงตึกใหญ่ที่เป็นหัวโค้งเลี้ยวไปถนนเจริญกรุง ดูเหมือนชื่อ "นานยาง" เป็นอันสุดเขตถนนเยาวราช
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 ธ.ค. 12, 01:12

อาคารที่หัวถนนเยาวราช ที่มีสภาพหัวเลี้ยวตัดถนนเจิญกรุง

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 27 ธ.ค. 12, 01:31

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 ธ.ค. 12, 01:38

สภาพจริงของตึกโรงแรมเอ็มไพร์ที่ถนนเยาวราชจากมุมด้านข้าง จะเห็นเป็นโค้งไม้เห็นปลายตึกอีกด้านหนึ่ง

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์