เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73528 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:14

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:16

สมัยเด็กน้อยชื่อ Visitna ไปดูหนังที่เฉลิมบุรี    โรงหนังยังคึกคักแบบนี้มั้งคะ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:23

อาจารย์ผมไม่เคยดูโรงนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:24

อ้าว   งั้นคุณ visitna  ดูโรงไหนล่ะคะ
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 11:33

จะว่าไป เฉลิมบุรีโลเกชั่นดีกว่าศรีเยาวราช ศรีราชวงศ์ เท็กซัสมาก หน้าโรงกว้างว่า มีบริเวณ รอบๆและด้านหลังเป็นร้านขายอาหาร ร้านพระรามลงสรงก็อยู่ด้านหลังนี่แหละครับ ลักษณะไม่แออัดเลย แต่การเลิกกิจการ คงมีหลายสาเหตุ อย่างหนึ่งก็คือคงหมดยุคโรงภาพยนต์ในรูปแบบนั้น แต่เป็นแบบสยาม ลิโดมากกว่า

ท่านเจ้าเรือน ผม scarlet ครับ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 12:06

เพล้ง!!!

ป.ล. ชื่อ Visitna กับ Scarlet ก็สะกดคนละอย่าง   ตาลายไปได้ยังไงหนอเรา
ขออำภัยท่านทั้งสองค่ะ

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 25 ม.ค. 14, 12:14

เป็นไรมิได้ครับ ยิ้ม

แหม ถ้าหอยทอดตรอกเท็กซัสยังอยู่ จะพาไปเลี้ยงปลอบใจ กรอบและอร่อย
แต่เข้าใจว่า ตอนนี้คงไม่มีแล้ว
จะกินหอยทอด ต้องไปที่ร้านนายโซวครับ อร่อย ไม่แพง (น่าจะเรียกได้ว่าถูกนิดๆเสียด้วยซ้ำ) สะดวก สะอาด ร้านกว้างขวาง ติดแอร์ บริการรวดเร็ว อร่อยกว่าหอยทอดคือเผือกสวรรค์ หะแรกคิดว่าเจ้าที่หน้าศาลเจ้าพ่อเสืออร่อยแล้ว เจอเผือกร้านนายโซว คนละเลเวลเลยครับ สงสัยได้สูตรจากวังในนครปักกิ่ง
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 26 ม.ค. 14, 12:58

เคยไปโรงหนังเฉลิมบุรีตอนเล็กๆ  เพราะมีช่วงหนึ่งเขาเอาการ์ตูนเรื่องยาวของวอลท์ ดิสนีย์มาฉาย  จำได้ว่าเป็นโรงหนังเก่าโทรมมาก
ไม่สวยทันสมัยเหมือนเฉลิมไทย   หรือเฉลิมกรุง

พระรามลงสรง คุณ visitna หมายถึงอาหารข้างล่างนี้หรือคะ

ภาพจาพ http://www.oknation.net/blog/yaya2508/2013/03/13/entry-1

พระรามลงสรง ยุคเฉลิมบุรี จะขายร่วมในร้านหมูสะเตะ เสริฟทานควบกับหมูสะเตะ ลักษณะเป็นข้าวสวย เคียงด้วยผักบุ้งลวก  ประดับหน้าด้วยเนื้อหมูลวกน้ำร้อน แล้วลาดหน้าด้วยน้ำจิ้มสะเตะดังภาพ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 26 ม.ค. 14, 13:07

คุณ Namplaeng    ดิฉันนึกว่าพระรามลงสรงเป็นเนื้อวัวเสียอีก  ขอบคุณสำหรับคำอธิบายค่ะ

คุณ Scarlet          ดิฉันเคยไปร้านนายโซวมาแล้วค่ะ     อร่อยสมคำลือ จำได้ว่ามื้อนั้นสั่งมาเท่าไหร่ พรรคพวกช่วยกันจัดการเสียเหลือแต่จานเปล่าๆ หมดทุกจาน
  ว่าแต่คุณ Scarlet เคยไปกินที่ริมถนนเยาวราชตอนกลางคืนหรือเปล่าคะ          

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 26 ม.ค. 14, 13:15

สมัยเด็กน้อยชื่อ Visitna ไปดูหนังที่เฉลิมบุรี    โรงหนังยังคึกคักแบบนี้มั้งคะ

สภาพคึกคักที่หน้าโรงภาพยนตร์ดังภาพจะไม่เกิดบ่อยนัก ส่วนใหญ่จะเป็นบรรยากาศของรอบปฐมทัศน์ ที่เวลานั้นมีธรรมเนียมจะต้องมีการแสดงดนตรี และเชิญดารานำมาโชว์ตัว ผู้คนที่เห็นแออัดกันหน้าโรง มักจะเป็นคนที่มาดักคอยดูดาราตัวเป็นๆ หรือดักจับไม้จับมือ 
อีกช่วงหนึ่งที่จะมีคนมากมายก็จะเป็นช่วง ปีใหม่ หรือ ตรุษจีน นอกนั้นในเวลาปกติ แม้คนดูจะเต็มโรงในรอบนั้นๆก็ไม่ถึงกับล้นหลามออกมานอกโรง
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 26 ม.ค. 14, 23:47

คุณ Scarlet          ดิฉันเคยไปร้านนายโซวมาแล้วค่ะ     อร่อยสมคำลือ จำได้ว่ามื้อนั้นสั่งมาเท่าไหร่ พรรคพวกช่วยกันจัดการเสียเหลือแต่จานเปล่าๆ หมดทุกจาน
  ว่าแต่คุณ Scarlet เคยไปกินที่ริมถนนเยาวราชตอนกลางคืนหรือเปล่าคะ    
[/color]
[/i]
เท่าที่จำได้ ไม่เคยครับ ส่วนหนึ่งคือเดินทางลำบากและเห็นว่าถนน ฟุตบาทคือทางสัญจร คมนาคมไม่ใช่ที่เอาของมาวางขาย ไร้ระเบียบกฎเกณฑ์และเอาเปรียบสังคม แต่ที่เยาวราชยังดี มาขายเฉพาะตอนเย็น กลางวันฟุตบาทยังเดินได้สบาย ประตูน้ำขายทั้งวัน และแผงใหญ่โต เรียกว่าเอาแต่ได้
มีบางคราวไปกินอาหารแถวนั้น ก็ไปกินตามร้าน ที่เคยไป ผมลืมชื่อไปแล้ว เป็นร้านอาหารแบบในฮ่องกง ขายขนมจีบซาลเปา พวกติ่มซำน่ะครับ ร้านสะอาด บริการรวดเร็ว การทำงานมีระบบ พนักงานทุกคนเป็นชาวอีสาน แต่ผ่านการอบรมมาดี จากวงเวียนโอเดียนไป ร้านนี้อยู่บริเวณป้ายจอดรถประจำทางป้ายแรกครับ อร่อย แต่รู้สึกว่าผงชูรสจะแยะ อิอิ

[td]สภาพคึกคักที่หน้าโรงภาพยนตร์ดังภาพจะไม่เกิดบ่อยนัก ส่วนใหญ่จะเป็นบรรยากาศของรอบปฐมทัศน์ ที่เวลานั้นมีธรรมเนียมจะต้องมีการแสดงดนตรี และเชิญดารานำมาโชว์ตัว ผู้คนที่เห็นแออัดกันหน้าโรง มักจะเป็นคนที่มาดักคอยดูดาราตัวเป็นๆ หรือดักจับไม้จับมือ  
อีกช่วงหนึ่งที่จะมีคนมากมายก็จะเป็นช่วง ปีใหม่ หรือ ตรุษจีน นอกนั้นในเวลาปกติ แม้คนดูจะเต็มโรงในรอบนั้นๆก็ไม่ถึงกับล้นหลามออกมานอกโรง

[/i][/color][/color]

ยุคนั้น โรงหนังส่วนมากก็จะมีเวทีหน้าโรงครับ เปิดรอบปฐมทัศน์ก็จะจัดงานขึ้น คงเอาอย่างละครเวทีเฉลิมไทยกระมังครับ ก่อนละครเล่น ก็มีดนตรี เคยฟังคุณบุญช่วยให้สัมภาษณ์ว่า เขียนเนื้อร้องไว้ที่ฉากกันลืม 55

นึกไม่ออกว่าเฉลิมบุรีอยู่ในเครือไหน เพราะยุคนั้นโรงภาพยนต์ชอบตั้งชื่อนำหน้าด้วยเฉลิม เฉลิมกรุง เฉลิมไทย(เฉลิมเหมือนกัน แต่ไม่ใช่เครือเดียวกับเฉลิมกรุง เจ้าของโรงคือคุณพิสิฐ ตันสัจจา) เฉลิมเขต ก็รู้สึกขององค์ชายใหญ่
ยังมีเฉลิมสิน เฉลิมเวียงอีกครับ ฯลฯ

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 27 ม.ค. 14, 01:17

ยุคนั้น โรงหนังส่วนมากก็จะมีเวทีหน้าโรงครับ เปิดรอบปฐมทัศน์ก็จะจัดงานขึ้น คงเอาอย่างละครเวทีเฉลิมไทยกระมังครับ ก่อนละครเล่น ก็มีดนตรี

หนังรอบปฐมทัศน์ในยุคที่ผมทันดู ไม่ใช่ละครโรงเล็ก หรือเวทีดนตรีเล็กหน้าโรงนะครับ

รอบปฐมทัศน์ในยุคสี่สิบกว่าปีที่แล้ว หมายถึงการจัดดนตรี หรือโชว์ อลังการเป็นพิเศษในวันแรกที่ฉายภาพยนตร์ เขาจะเก็บค่าชมแพงกว่ารอบปกติ แต่จะมีการแสดงบนเวทีในโรงภาพยนตร์นั่นแหละ และดารานำก็จะต้องมาปรากฏตัวในงานนี้ด้วย สิ่งที่ขาดไม่ได้คือ การแสดงขับร้องเพลงเอกของหนัง

ส่วนที่ว่าวันธรรมดา คนจะไม่ล้นออกมา เพราะโรงภาพยนตร์ยุคก่อนเขามักจะทำลานกว้างไว้ตรงหน้าประตู เพื่อให้ผู้คนมายืนรอกันก่อนห้องฉายจะเปิดครับ

การที่คนจะล้นมาอออยู่หน้าโรงอย่างในภาพของอาจารย์นั้นต้องเป็นวันพิเศษที่มีคนมามากจริๆ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 27 ม.ค. 14, 01:39

ในกระทู้นี้กล่าวถึงโรงภาพยนต์ศรีราชวงศ์ จำได้ว่าเคยเปลี่ยนชื่อเป็นสิริรามาหรืออะไรนี่แหละ
ทะลุตรอกเท็กซัส ออกถนนเจริญกรุง เลี้ยวซ้ายเล็กน้อย ฝั่งตรงข้ามเคยเป็นโรงภาพยนต์ แต่ปัจจุบันเป็นที่จอดรถของวัดมังกร ส่วนชื่อลืมไปแล้วครับ เป็นโรงภาพยนต์ที่ไม่ยืนยาวเหมือนเท็กซัส ศรีเยาวราช

ลานจอดรถเอกชนที่ไม่เกี่ยวอะไรกับวัดมังกรฯ ที่ คุณ Scarlet เล่านี่แหละ เป็นที่ตั้งของโรงภาพยนตร์สิริราม่า ที่เปลี่ยนมาจากชื่อ  “ โรงหนังพัฒนากร ”

ส่วนศรีราชวงศ์ อยู่ใกล้กับแยกราชวงศ์นั่น ปัจจุบันเป็นอาคารกาญจนทัศน์
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 27 ม.ค. 14, 03:17

ขอโทษครับ อาคารกาญจนทัต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 09:46

เมื่อวาน  วันนี้และวันพรุ่งนี้ เยาวราชคงคึกคักเป็นพิเศษ
สุขสันต์วันตรุษจีนค่ะ

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์