เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 73297 ถนนเยาวราช จากวันวานถึงวันนี้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 09:56

ภาพนี้เป็นภาพงานอะไรสักอย่าง ผู้คนหนาแน่นมีกระบวนรถพระพุทธจำลองมากมาย ตรงนี้เกิดขึ้นที่ "วงเวียนโอเดียน" ในปัจจุบันครับ

ดูภาพชัด ๆ

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 12:38

ดูภาพชัด ๆ

ยิงฟันยิ้ม

คุณเพ็ญฯ คาดว่าเป็นงานอะไร ทำไมผู้คนช่างมากมายเช่นนี้  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:24

ดูผู้คนสนใจตื่นเต้นกับรถรางไฟฟ้ากันมาก มามุงดูรถรางใช้ไฟฟ้าเพราะเป็นเป็นของแปลกกระมัง

ที่น่าสนใจคือทุกคนสวมหมวก เป็นความนิยมในสมัยนั้นของคนกรุงเทพทั่วไปหรือเฉพาะคนแถวนั้น

ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:29

ดูผู้คนสนใจตื่นเต้นกับรถรางไฟฟ้ากันมาก มามุงดูรถรางใช้ไฟฟ้าเพราะเป็นเป็นของแปลกกระมัง

ที่น่าสนใจคือทุกคนสวมหมวก เป็นความนิยมในสมัยนั้นของคนกรุงเทพทั่วไปหรือเฉพาะคนแถวนั้น

ฮืม

คงไม่ใช่งานดูรถไฟฟ้าหรอกครับ  เจ๋ง ผมว่าเป็นงานวัดหรืองานแห่เกี่ยวกับทางศาสนาสักอย่าง เห็นมีพระพุทธรูป ช้างหมอบ ลิง จำลองด้วยนะครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 20:56

ฮืม

คงไม่ใช่งานดูรถไฟฟ้าหรอกครับ  เจ๋ง ผมว่าเป็นงานวัดหรืองานแห่เกี่ยวกับทางศาสนาสักอย่าง เห็นมีพระพุทธรูป ช้างหมอบ ลิง จำลองด้วยนะครับ

ขบวนแห่ในภาพที่คุณหนุ่มอ้างถึง คงจะต้องเกี่ยวข้องกับพุทธประวัติตอนนี้แน่นอน แต่จะเป็นงานของวัดงานอะไร และงานของวัดใด วัดที่ใกล้ที่สุดก็คือวัดสามจีน หรือวัดไตรมิตรในปัจจุบัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 08 ม.ค. 13, 15:51

ฉลองพระพุทธรูปปางป่าเลไลยก์? 
เทศกาลไหนคะ?
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 15 ม.ค. 13, 12:20

ใครมราบที่มาของชื่อถนน  "ยุพราช" แล้วเปลี่ยนมาเป็น "เยาวราช"   บ้างคะ
อยากขอความรู้  /ความเห็น

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงตั้งชื่อถนนนี้เพื่อถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ แต่พระเจ้าลูกยาเธอฯ เสด็จสิ้นพระชนม์เสียก่อน เมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๘

การก่อสร้างถนนเยาวราช เป็นการก่อสร้างและปรับปรุงถนนหนทางเพื่อให้เป็นโครงสร้างพื้้นฐานของกรุงเทพฯ ตามความเห็นที่สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ เสนาบดีองค์แรกของกรมโยธธิการทูลถวายความเห็นแด่สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง รัชกาลที่ ๕ เป้นการตัดถนนขึ้นใหม่แทนที่การปรับปรุงขยายถนนสำเพ็งซึ่งมีอยู่เดิม ซึ่งเป็นเรื่องยากลำบากที่จะต้องมีการขับไล่ประชาชนและร้านค้าริมถนนให้ออกไป เป็นการสร้างความเดือดร้อนให้แก่ชาวสำเพ็ง

สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงจึงทรงมีพระราชดำริและพระบรมราชานุญาตให้ตัดถนนขึ้นใหม่แทนการขยายถนนสำเพ็งเดิม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 16 ม.ค. 13, 10:14

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ทรงพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์ในการก่อสร้างสะพานเพื่อเป็นอนุสสรณ์แห่งการครองราชสมบัติในรัชกาลของพระองค์ เพื่อประโยชน์แก่การสัญจรเดินทางของประชาชน และได้พระราชทานนามสะพานแต่ละแห่งไว้ ดังนี้

พระราชทานนามสพานเฉลิม

ด้วยสพานเฉลิมซึ่งเรียกตามเลขปีแห่งพระชนม์พรรษานั้นสำเหนียกยาก จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ พระราชทานนามตามบาญชีต่อไปนี้

ที่ ๑ - ถนนสามเสน ข้ามคลองบางขุนพรม ชื่อสพานเฉลิมศรี ๔๒
ที่ ๒ - ถนนหัวลำโพงนอก ข้ามคลองริมถนนสนามม้า ชื่อสพานเฉลิมศักดิ์ ๔๓
ที่ ๓ - ปลายถนนสาทรฝั่งใต้ ข้ามคลองหัวลำโพง ชื่อสพานเฉลิมเกียรติ ๔๔
ที่ ๔ - ถนนวรจักร ข้ามคลองวัดพิเรนทร์ ชื่อสพานฉลิมยศ ๔๕
ที่ ๕ - ถนนเยาวราช ข้ามคลองตรอกเต๊า ชื่อสพานเฉลิมเวียง ๔๖
ที่ ๖ - ถนนอุนากรรณ์ ข้ามคลองสพานถ่าน ชื่อสพานเฉลิมวัง ๔๗
ที่ ๗ - ถนนเจริญกรุง ข้ามคลองวัดจักรวรรดิ ชื่อสพานเฉลิมกรุง ๔๘
ที่ ๘ - ถนนเจ้าพระยาสุรศักดิ์ ข้ามคลองสาทร ชื่อสพานเฉลิมเมือง ๔๙
ที่ ๙ - ปลายถนนสุรวงษ์ ข้ามคลองหัวลำโพง ชื่อสพานเฉลิมภพ ๕๐
ที่ ๑๐ - ถนนเฟื่องนคร ข้ามคลองสพานถ่าน ชื่อสพานเฉลิมพงษ์ ๕๑
ที่ ๑๑ - ถนนประทุมวัน ข้ามคลองริมถนนสนามม้า ชื่อสพานเฉลิมเผ่า ๕๒
ที่ ๑๒ - ถนนเจิญกรุง ข้ามคลองวัดสามจีน ชื่อสพานเฉลิมพันธุ์ ๕๓
ที่ ๑๓ - ถนนเจริญกรุง ข้ามคลองสีลม ชื่อสพานเฉลิมภาคย์ ๕๔
ที่ ๑๔ - ถนนราชดำริห์ แลประแจจีน ข้ามคลองบางกะปิ ชื่อสพานเฉลิมโลก ๕๕

อนึ่ง สพานที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้สร้างขึ้นเพื่อเปิดในการเฉลิมพระชนม์พรรษาภาคที่ ๒ พฤศจิกายนน่า ที่ถนนพญาไทข้างคลองบางกะปินั้น จะพระราชทานนามว่า สพานเฉลิมหล้า (๕๖)

อ้างถึง - ราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๒๖ น่า ๑๑๗๙ วันที่ ๒๙ สิงหาคม รศ ๑๒๘ (พ.ศ. ๒๔๕๒)

บนถนนเยาวราช ในอดีตยังมีสะพานหนึ่งทอดตัวตั้งอยู่อย่างน้อย ๒ สะพาน

"ถนนเยาวราช ข้ามคลองตรอกเต๊า ชื่อสพานเฉลิมเวียง ๔๖" กับ "สะพานข้ามคลองวัดจักรวรรดิ์ ก่อนถึงเวิ้งท่านเลื่อน"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 16 ม.ค. 13, 10:19

ภาพสะพานเฉลิมเวียง ๔๖

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 24 ม.ค. 13, 15:19

เอาภาพโรงแรมเอมไพร์ งาม ๆ มาฝากครับ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 21:21

ไปเดินเล่นเจอหนังสือเล่มนี้ รีบซื้อ
เคยอ่านสมัยอยู่มัธยมต้นที่ห้องสมุดโรงเรียน

ไม่เกี่ยวกับถนนเยาวราช
น่าเกี่ยวกับ  แถวสาธร เจริญกรุง และสีลม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 21:25

^
เป็นหนังสือที่มีค่ามากค่ะ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 28 ม.ค. 13, 22:43

ไปเดินเล่นเจอหนังสือเล่มนี้ รีบซื้อ
เคยอ่านสมัยอยู่มัธยมต้นที่ห้องสมุดโรงเรียน

เล่มอื่น ๆ ที่น่าอ่าน

http://www.openbase.in.th/satienbookall

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 17:33

ขอบคุณครับ คุณเพ็ญชมพู
หนังสือเล่มนี้พิมพ์ตั้งแต่ปี 2547 แต่ผมเพิ่งเคยเห็น
ตอนอ่านครั้งก่อนยังเป็นเด็กอยู่    อ่านแล้วชอบ
อ่านในยุคเดียวกับนิทานชาวไร่ 

คุณเพ็ญชมพู    มี บุ๊คออนไลน์ไหมครับเรื่อง นิทานชาวไร่
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 29 ม.ค. 13, 20:17

เรื่อง นิทานชาวไร่

ใจเย็น ๆ ครับ วันก่อนผมได้เห็นเจ้าของหนังสือนิทานชาวไร่ ออกมาประกาศว่า จะจัดการพิมพ์ขึ้นใหม่ ตรงตามต้นฉบับเดิมครับ ใจเย็น ๆ รอไว้สักนิด ได้อ่านแน่ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์