เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3291 ขอสอบถามหน่อยนะคะ คือสงสัยในคำพูด เรียกว่า " พระสนม " ถือว่าไม่สุภาพมากไหมคะ
ขนมหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

อักษรอาคาร50ปีกับอาคาร36ปี

เมื่อ 21 พ.ย. 12, 22:09

คือได้ไปวัง วังหนึ่งแล้วถามพนักงานว่าส่วนมากตำหนักแต่ละตำหนักอยู่ด้านไหน แล้วเราถามว่า ตำหนักพระสนมส่วนมากอยู่ด้านไหน เขามองหน้าเรายังกับเราพูดผิดเสียอย่างงั้นละคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 พ.ย. 12, 09:06

คงเป็นพูดผิดค่ะ มากกว่าจะเป็นไม่สุภาพ
ไม่ทราบว่าคุณไปวังไหน   ถ้าหากว่าเป็นพระราชวังที่ประทับแห่งใดแห่งหนึ่งในอดีต  คุณควรใช้คำว่า "เจ้าจอม"    ถ้าหากว่าเป็นวังเจ้านาย  สตรีเหล่านั้นก็คือ "หม่อม"    
ส่วนคำว่าพระสนม   คนทั่วไปจะนึกควบไปกับคำว่า ฮ่องเต้ หรือฮองเฮา  มากกว่าจะนึกถึงฝ่ายในของไทย

ป.ล. ถ้าคุณหมายถึงพระราชวังสนามจันทร์ละก็    ควรถามว่าตำหนักไหนเป็นของฝ่ายใน   คำตอบคือพระตำหนักมารีราชรัตบัลลังก์

ขนมหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

อักษรอาคาร50ปีกับอาคาร36ปี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ธ.ค. 12, 00:02

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อาจารย์รู้ด้วยว่าพระตำหนักไหน   ตกใจ
noomxman
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ธ.ค. 12, 10:37

ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์