เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12124 อยากทราบวิธีใช้คำ 2 คำนี้ครับ "ยาเสพย์ติด VS เสพติด"
JayJay
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 22:32

ปกติผมจะอยู่ที่เด็กศิลป์ฮาเฮ  (เป็นนักเศรษฐศาสตร์ครับ)

แต่วันนี้มีปัญหาคาใจมานานแสนนากับคำง่ายๆ 2 คำนี้ ไม่ทราบว่าใช้ยังงั้ย  เพราะที่เข้าใจคือว่า  "เสพย์" จะเป็นคำคุณศัพท์  ซึ่งใช้ขยายคำนาม เช่นยาเสพย์ติด เป็นต้น

ส่วน "เสพ"  เป็นคำกริยา เช่น เสพยา   เสพสมบ่มีสม  เป็นต้น

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า   เลยขอถามผู้รู้หน่อยครับ  เพราะทุกวันนี้เห็นใช้กันผิดๆ ถูกๆ กันมากเหลือเกิน เป็นห่วงกลัวจะจำกันผิด กับความมักง่ายของบุคคลที่ไม่ระมัดระวัง
sep
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 20:31

เสพ เสพย์ เป็นคำกริยา หมายถึงกิน บริโภค ยกชู คบค้า ร่วมรส กอดรัด ร่วมประเวณี
   เสพติด = บริโภคแล้วเกิดอาการติดทางกาย และ/หรือ ทางใจ
   ยาเสพติด = ยาที่บริโภคแล้วเกิดอาการติดทางกาย และ/หรือ ทางใจ (addicting drug,narcotic drug )
sep
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 20:35

อ้อ! ลืมบอก เสพติด เป็น คำกริยา
ยาเสพติด เป็นคำนาม
JayJay
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 14:44

ขอบคุณครับ สำหรับคำอธิบาย

แสดงว่า  "ยาเสย์ติด"  และ "เสพย์ติด"  ก็ถูกชั้ยมั้ยครับ
FG
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 00:38

คุณ JayJay  เข้าใจถูกแต่แรกแล้ว  อย่าเชื่อคนอื่น  ในพจนาฯ ฉบับราชบัณฑิต ฯ หน้า 655 ใช้  ยาเสพย์ติด และยาเสพติด(ก็มี)
หน้า 820  เสพ และ เสพย์  เป็นคำกริยาทั้งสอง
JayJay
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 10:32

ขอบคุณครับ คุณ FG :-)
หน้า: [1]
  พิมพ์