เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16652 อาหารที่ใช้ในการตั้งเครื่องสังเวยเทวดาของหลวง - ท่านใดทราบระเบียบการบ้าง
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 10 พ.ย. 12, 23:35

เรียนสมาชิกเรือนไทยทราบ

ข้าพเจ้าเขียนรายงานเล่มเล็กๆเรื่องหนึ่ง เกี่ยวกับการอาหารจีนในพระราชพิธีสังเวยพระป้ายของไทย แต่อยากทราบว่า ปรกติแล้วเครื่องสังเวยเทวดาในพระราชพิธีต่างๆมีระเบียบการอย่างไร

ท่านใดพอจะทราบบ้าง ด้วยข้าพเจ้าอยากนำมาเปรียบเทียบ

ขอบพระคุณทุกๆท่านด้วย ยิ้ม
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 พ.ย. 12, 07:17

เคยอ่านเจอหม่อมเจ้าในราชกุลดิศกุลทรงไว้เกี่ยวกับเครื่องสังเวยพระสยามเทวาธิราช แต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นท่านใด
จำได้แต่ต้องตั้งเครื่องเป็นประจำทุกวันอังคาร ส่วนจะเป็นอาหารจีนหรือไม่จำไม่ได้แล้วครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 พ.ย. 12, 07:19

วันตั้งเครื่อง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 พ.ย. 12, 18:11

ในวิกิกล่าวไว้ว่า

พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงถวายเครื่องสังเวยเป็นราชสักการะเป็นประจำวัน เครื่องสังเวยที่ถวายเป็นประจำนั้น จะถวายเฉพาะวันอังคาร และวันเสาร์ก่อนเวลาเพล โดยจะมีพนักงานฝ่ายพระราชฐานชั้นใน เป็นผู้เชิญเครื่องตั้งสังเวยบูชา เครื่องสังเวยประกอบด้วย ข้าวสุกหนึ่งถ้วยเชิง หมูนึ่งหนึ่งชิ้น พร้อมด้วยน้ำพริกเผา ปลานึ่งหนึ่งชิ้นพร้อมด้วยน้ำจิ้ม ขนมต้มแดงและขนมต้มขาว กล้วยน้ำว้า มะพร้าวอ่อนหนึ่งผล ผลไม้ตามฤดูกาลสองอย่าง และน้ำสะอาดอีกหนึ่งถ้วย ทรงโปรดเกล้า ฯ ให้จัดพระราชพิธีสังเวยเทวดา ในวันขึ้น ๑ ค่ำ เดือน ๕ ของทุกปี.....หม่อมเจ้าหญิงพูนพิศมัย ดิศกุล ทรงพระนิพนธ์

พระสยามเทวาธิราช
Arboramo
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ส.ค. 13, 10:04

รูปของคุณ hobo สวยมากกกกกครับ วิมาณจำลองขนาดดูจากจอยังรู้สึกได้ถึงความประณีตหากได้เห็นของจริงจะขนาดไหนหนอ  ตกใจ

สวยมากๆครับ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 ส.ค. 13, 11:38

ไม่ใช่รูปของผมครับ เอามาจากหนังสือที่ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พิมพ์พระราชทานหลายปีก่อนครับ สามารถดาวโลด e-book ได้แต่ผมจำไม่ได้ว่าได้มาจาก link ไหน เสียดายว่าภาพต้นฉบับชัดเจนมาก ต้องลดความชัดเจนลงไม่งั้นรูปไม่ขึ้นครับ รู้สึกว่าที่นี่กำหนดให้ได้ไม่เกิน 250 KB ปัจจุบันความเร็ว internet เปลี่ยนไปมาก ต้องถามท่านที่ดูแลอยู่ว่าจะให้ขยายขนาดของภาพไหม บางภาพหาที่อื่นไม่ได้ครับ มีแต่แถวๆ นี้เท่านั้น
หน้า: [1]
  พิมพ์