เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2564 สมเด็จพระนางเจ้าบรมราชินีนาถจะมีดินเนอร์ถวาย
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

เมื่อ 28 ต.ค. 12, 08:00

ข่าวสยามไมตรีวันอังคารที่ ๗ ธ้นวาคม  ร.ศ. ๑๑๖

เป็นข่าวเล็กแต่มีความสำคัญ  จึงจำเป็นต้องแยกออกมาค่ะ

ในวันที่ ๑๔ ธันวาคม  เวลายํ่ำรุ่ง  สมเด็จพระบรมราชินีนาถ   จะได้เสด็จโดยรถไฟปากน้ำ

ไปลงเรือพระที่นั่งสุริยมณฑลที่เมืองสมุทรปราการ   เพื่อจะได้เสด็จออกไปรับพระบาทสมเด็จ

พระเจ้าอยู่หัวที่เกาะสีชังในวันนั้นด้วย   แล้ววันที่ ๑๕​ ธันวาคม    สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ

จะมีดินเนอร์ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว   แลพวกที่ตามเสด็จพระราชดำเนินที่เรือสุริยมณฑลนั้นด้วย

แลของดินเนอร์นั้น   จะเลี้ยงอย่างกับข้าวไทยทั้งสิ้น

(จบข่าวค่ะและในฉบับต่อๆมาก็ไม่มีรายงานเพิ่มเติม    เพราะเอกสารหลายหน้าสลายตัวเป็นฝุ่นไปหมด
ขนาดเพียงวางนิ้วมือลงบนกระดาษ   หนังสือโบราณยุบตัวแตกเป็นผงตามรอยนิ้วเลยค่ะ)
หน้า: [1]
  พิมพ์