เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5397 ใครมีภาพถ่ายพระราชวังดุสิตสมัยรัชกาลที่ ๕ บ้างครับ จะนำไปประกอบหนังสือพิมพ์แจกเป็นวิทยา
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

เมื่อ 21 ต.ค. 12, 23:35

รบกวนขอสำเนาภาพพระราชวังดุสิต ภาพพระตำหนักต่างๆ หรือภาพถ่ายทางอากาศที่พอหาได้ ก็ได้ครับ ผมจะนำไปประกอบพระราชประวัติทูลกระหม่อมอัษฎางค์ และวังสวนกุหลาบ ในงานฉลองครบรอบ ๑๐๑ ปี ละครวังสวนกุหลาบ ซึ่งจะแจกฟรี !!!!! ไม่ได้นำไปแสวงหาผลกำไรครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ต.ค. 12, 07:50

ภาพนี้ไหวไหมครับ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ต.ค. 12, 09:07

เก่าไปหน่อย พอจะใช้ได้นะครับ

benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ต.ค. 12, 17:38

ขอบพระคุณทั้งสองท่านคร้าบบบบบบบบ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 13:10

สวัสดีค่ะ คุณbenzene

ไม่มีข้อมูลหรือความรู้ใดมาแบ่งปันหรอกนะคะ(เนื่องจากมีน้อยขนาดหางอึ่ง  แลบลิ้น)   จึงมาขอแบ่งปันค่ะ   หากหนังสือที่ว่าจะพิมพ์เป็นวิทยาทานเสร็จแล้ว   ไม่ทราบว่าจะขอรบกวนสักเล่มจะได้ไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 14:23

ภาพถ่ายพระตำหนักสวนสี่ฤดู พระราชวังดุสิต

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 14:24

อาคารฝ่ายใน พระราชวังดุสิต

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 21:36

พระพุทธเจ้าหลวง ร.๕ ทรงดำริจะสร้างสะพานทอดจากพระที่นั่งอนันตสมาคมชั้นบนไปยังชั้นบนของพระที่นั่งอัมพนสถาน โดยทรงอ้างเหตุผลว่าจะทรงพระราชดำเนินติดต่อถึงกันได้ง่าย โดยไม่ต้องรบกวนกองเกียรติยศ แต่เหตุไฉนจึงระงับเสียก็ไม่ทราบ

(อ้างถึง - นิทานชาวไร่ ของนาาเอกสวัสดิ์ จันทนี)

ถ้าสร้างสำเร็จตามพระราชดำริ คงจะสวยไปอีกแบบ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 21:50

พระพุทธเจ้าหลวง ร.๕ ทรงดำริจะสร้างสะพานทอดจากพระที่นั่งอนันตสมาคมชั้นบนไปยังชั้นบนของพระที่นั่งอัมพนสถาน โดยทรงอ้างเหตุผลว่าจะทรงพระราชดำเนินติดต่อถึงกันได้ง่าย โดยไม่ต้องรบกวนกองเกียรติยศ แต่เหตุไฉนจึงระงับเสียก็ไม่ทราบ

(อ้างถึง - นิทานชาวไร่ ของนาาเอกสวัสดิ์ จันทนี)

ถ้าสร้างสำเร็จตามพระราชดำริ คงจะสวยไปอีกแบบ

ถึงแม้ว่าจะไม่มีสะพานเชื่อม พระที่นั่งอัมพรสถานก็มีสะพานเชื่อมกับพระที่นั่งอุดรภาคมาแต่เดิม และหากมีสะพานเชื่อมไปยังพระที่นั่งอนันตสมาคมแล้ว คงจะยาวมาก ๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์