เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4601 ทรงผมนี้ไซร้ไฉไลในจีน – ทรงพั้งค์กับคนจีนยุคปัจจุบัน
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:24

ข้าพเจ้าเป็นคนมีปัญหากับเรื่องทรงผมเสมอ ยามจะไปตัดผมในเมืองจีน เพราะทุกครั้งที่ไป ช่างมักดันทุรังให้ข้าพเจ้าตัดผมตามแบบสมัยนิยมของจีน ทรงนี้ ถ้าหน้าตาดีก็แล้วไป แต่ถ้าหน้าไม่ให้ก็คือดับแดดิ้น เพื่อนของข้าพเจ้าคนหนึ่งพลาดมาแล้ว ข้าพเจ้าเองก็พลาดมาเหมือนกัน

ทรงนี้เขาจะปล่อยผมตรงกลางให้หนาๆ และในส่วนผมที่หน้า จะปล่อยให้ยาวไว้ซีกหนึ่งลงมาปิดหูปิดหน้าได้ แต่ข้างๆออกจะสั้นเกรียน หรืออย่างน้อยก็สั้นผิดปรกติดทรงผมนี้เป็นที่นิยมในจีนมากมาแต่ครั้งปี ๒๐๑๑ โดยดาราชาวไต้หวันริเริ่มก่อนนักร้องชื่อดังนามว่าหลัวจื่อเสี่ยง (罗志祥:luo zhi xiang) หรือชื่อภาษาอังกฤษคือ Show Lo ตัดประเดิมชัยก่อน ภายหลังนักร้องดังๆคนอื่นก็ตัดตาม ดังพี่เจโช หรือในภาษาชื่อว่า โจวเจี่ยหลุ่น (周杰伦: zhou jie lun) เป็นอาทิ

ภาพของ หลัวจื่อเสี่ยง (罗志祥:luo zhi xiang) กับทรงผมที่โด่งดัง

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:25

ภาพนักร้องเจโชว์ กับอู๋จุน (吴尊:wu zun) และทรงผมพั้งค์เฉียง

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:33

ทรงผมที่ข้าพเจ้ากล่าวมาในข้างต้นนี้ภาษาจีนเรียกว่า “เสี่ยเพิงเค่อ” (斜朋克:xie peng ke) แปลว่าทรงพั้งค์เฉียง ถ้าภาษาทางการในวงช่างตัดผมจีนเรียกว่า “เอ้อเฟินชู” (二分区:er fen qu)แปลว่าทรงแบ่งสองส่วน  กล่าวคือทรงผมดังกล่าวจะแบ่งผมเป็นสองส่วน คือ ส่วนตัดสั้น และส่วนปล่อยไว้ยาว โดยส่วนตัดสั้นนั้นจะอยู่ข้างหนึ่ง และส่วนไว้ยาวจะอยู่อีกข้าง เขาว่าทรงผมนี้พัฒนามาจากทรงผมหงอนไก่ของนักร้องร๊อคสมัยก่อน ทรงผมแบบพังค์เฉียงนี้เขาว่ามีอยู่ในโลกตะวันตกมาก่อนแล้ว แต่พึ่งมาดังเปรี้ยงป้างในจีนเพราะ นักร้อง Show Lo ตัดทรงนี้มาในปี ๒๐๑๑ ในไต้หวัน ภายหลังจึงแพร่หลายมายังแผ่นดินใหญ่ และเป็นที่นิยมสืบมาจนทุกวันนี้

ภาพผมทรงหงอนไก่ และภาพผมทรงพั้งค์เฉียงในโลกตะวันตก

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:34

ส่วนตัดสั้นนั้นจะยาวประมาณ ๐.๘  เซ็นติเมตรส่วนปล่อยไว้ยาวอาจยาวได้ประมาณ ๓.๐๐ เซ็นติเมตร ทั้งนี้พึงระลึกว่า ส่วนไว้ยาวจะต้องยาวจริง ชนิดยาวห้อยย้อยลงมาปิดลงมาเกือบถึงหางตา แต่ส่วนสั้นนี้จะต้องสั้นขนาดเห็นใบหูได้ เมื่อตัดแต่งเสร็จแล้วนิยมใช้เจลหรือเสปรย์แต่งผมทำให้ส่วนที่ยาวแข็งและตั้งเป็นทรง

ทรงนี้ถ้าหน้าตาไม่ดีจริงตัดไม่ได้ เชื่อข้าพเจ้าเถิด ข้าพเจ้าทำมาแล้ว ไปหาช่างบอกว่าตัดทรงอะไรก็ได้ เรียบๆ ผลคือได้ทรงนี้มา ซึ่งไม่เข้ากับข้าพเจ้าผู้ใช้เวลาว่างนั่งทำขนม และทำกับข้าวเป็นที่สุด ใครตัดแล้วดูดีพึ่งระลึกเลยว่ารูปหน้าสวยช่วยชีวิตเอาไว้ ควรไปขอบคุณคุณพ่อคุณแม่อย่างเร่งด่วนที่ทำให้เราเกิดมาหน้าตาดี

มีท่านใดจะลองตัดบ้างไหม

ภาพของ Show Lo กับทรงผมอันโด่งดังเมื่อปี ๒๐๑๑

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:35

นอกจากบุรุษจะตัดทรงนี้แล้ว สาวเปรี้ยวในจีนก็ตัดเช่นกัน

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:37

ต่อไปนี้เป็นภาพบุรุษชาวจีนกับทรงพั้งค์เฉียง ขอท่านพิจารณาเองว่าหล่อเหลาแค่ไหน

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:38

อะอีกสักสองสามรูปร่วมประกอบการพิจารณาเสียหน่อย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:42

ทรงผมสำหรับฝาแฝดสี่ ผมก็ชอบนะ เท่ห์ดี

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:44

ทรงฮิตเมื่อมหกรรมกีฬาโอลิปิก ปักกิ่ง 2008
http://www.liaoning-gateway.com/74591968339951616/20080804/2480100.shtml

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 08:51

ที่มาข้อมูล

http://www.haotoufa.com/yangfahufa/meilifaxing/9353.html

http://baike.baidu.com/view/3968070.htm
หน้า: [1]
  พิมพ์