เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12561 มาลัยลายคราม
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 15 ต.ค. 12, 10:12

กราบสวัสดีอาจารย์  และสวัสดีเพื่อนๆร่วมชั้นเรียนค่ะ

ขอโทษค่ะที่ขาดเรียนไปนานเนื่องจากติดภารกิจ  พอมาเข้าชั้นเรียนวันนี้ก็มีคำถามขอรบกวนถามอาจารย์เลยค่ะ

การเขียนเรื่องในลักษณะเรื่อง ' มาลัยลายคราม ' ซึ่งมีตัวละครหลักของแต่ละตอนจะต้องเริ่มต้นการวางPlotอย่างไรที่ไม่ทำให้การเขียนสะดุดในแต่ละตอน   
หรือเอาบุคลิกและเนื้อหาของแต่ละตอนมาปะปนกัน   ต้องเขียนทุกเรื่องย่อยของแต่ละตัวละครเสร็จก่อน   แล้วค่อยเขียนบทนำที่นำเข้าสู่การเล่าเรื่องราวของแต่ละตัวละครหรือเปล่าคะ

กราบขอบพระคุณค่ะ

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ต.ค. 12, 10:25

ไม่ต้องทำอะไรยุ่งยากขนาดนั้นค่ะ  ถ้าทำแบบนั้นจะงง   ไม่มีใครเขียนได้ถูก

นวนิยายแบบนี้เป็นเรื่องที่มีโครงเรื่องหลัก และแยกออกเป็นโครงเรื่องเล็กของชีวิตตัวละครแต่ละตัว      ก็วางโครงไปตามนั้น
๑  วางโครงหลักก่อน คือกำหนดให้ตัวละครมาชุมนุมกันด้วยเหตุใดเหตุหนึ่ง
๒ แยกชีวิตตัวละครออกเป็นชีวิตของใครของมัน
๓ ตัวเอกในเรื่องหนึ่ง อาจเข้าไปเป็นตัวประกอบในอีกเรื่องหนึ่งได้  แล้วแต่จะกำหนดตามความเหมาะสม

ลองอ่าน "หลายชีวิต" ของม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมชดูนะคะ   จะมีข้อ ๑ และ ๒ อย่างข้างบนนี้ แต่ไม่มีข้อ ๓
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 12:42

กราบขอบพระคุณอาจารย์สำหรับคำอธิบายค่ะ   ส่ว่างกระจ่างใจมลเลยค่ะ   เรื่องหลายชีวิตก็เป็นอีกเรื่องที่ชอบมาก   อ่านมาหลายครั้งแล้วค่ะ   แต่ก็อ่านแบบรักชอบเพลิดเพลิน  คงต้องหาโอกาสอ่านอีกอย่างอ่านตำราการเขียน

หน้า: [1]
  พิมพ์