เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 23031 ช่วยวิจารณ์หน่อยนะครับ
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ต.ค. 12, 11:39

ขอบพระคุณท่านเทาชมพูและท่าน crazyHorse เป็นอย่างมากครับที่ได้กรุณาพยายามอธิบายให้ผู้รู้น้อยอย่างผมได้เข้าใจ
ประเด็นของผมคือว่า ทำไมเราไม่เรียกทั้งหมด(ของโลงและกลอน)ว่า "กลอน" หรือทำไมไม่เรียกทั้งหมดว่า "โคลง"
ลักษณะอะไรที่บอกว่า "นี่ไม่ใช่โคลงเพราะ..." "นี่ไม่ใช่กลอนเพราะ..."
ที่ผมรบกวนถามก็เพื่อผมและเด็กทั่วไปจะได้เข้าใจและลดความเป็นไม้เบื่อไม้เมากับภาษาไทยลงได้บ้างครับ
 ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ต.ค. 12, 19:00

พอเข้าใจแล้วค่ะ
คำตอบคือ คำประพันธ์ร้อยกรองแต่ละชนิด มีส่วนประกอบอันเกิดจากข้อบังคับในการแต่ง(ที่เราเรียกว่าฉันทลักษณ์) ผิดกัน     ฉันทลักษณ์เป็นตัวกำหนดว่าคำประพันธ์ชนิดไหนเรียกว่าอะไร     ถ้าแต่งก็ต้องแต่งให้ถูกฉันทลักษณ์เป็นอันดับแรกค่ะ

ที่กวีท่านไม่เรียกโคลงว่ากลอน  ไม่เรียกกลอนว่ากาพย์ ไม่เรียกกาพย์ว่าฉันท์ ก็เพราะลักษณะการแต่งของแต่ละอย่างผิดกัน อย่างนี้ละค่ะ  ถ้าเรียกเหมือนกันหมดก็จะสับสนกันไปหมด   ไม่รู้ว่ามันต่างกันตรงไหน

จะให้เทียบกับทางวิทยาศาสตร์  คงคล้ายๆกับว่า ขึ้นชื่อว่าเกลือมันก็คือเกลือ ทำไมจะต้องแบ่งแยกเป็น  เกลือปกติ  เกลือกรด  เกลือเบสิก  เกลือสองเชิง เกลือเชิงซ้อน  คำตอบคือแต่ละอย่างถึงเป็นเกลือเหมือนกัน แต่ส่วนประกอบมันไม่เหมือนกัน   ถ้าเรียกเกลืออย่างเดียวกันหมด   เราก็จะมองไม่เห็นลักษณะเฉพาะแต่ละอย่างของมัน  นี่ละค่ะคำตอบ

เด็กชั้นมัธยมน่าจะได้เรียนจากครู ว่าคำประพันธ์แต่ละอย่างไม่เหมือนกัน   ถ้ารู้จักฉันทลักษณ์ ก็คงไม่งงค่ะ
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 00:28

ยังไงผมก็ยังต้องขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านที่ช่วยพยายามกล่อมเกลาลูกศิษย์คนนี้ให้เข้าใจ (แม้จะยังไม่เข้าใจดี)
ผมมีข้อเสียส่วนตัวประการที่สำคัญมากที่อยากจะเรียนอาจารย์ทั้งสองท่านนั่นคือ ถ้าอะไรที่ไม่แจ่มชัดแล้ว สมองของผมจะไม่รับเลย (แก้ยังไงก็แก้ไม่หาย)

ผมอาจจะแจ้งคำถามไม่ชัดเจนจึงทำให้ท่านเจ้าเรือนเจ้าใจว่าประเด็นที่ผมสงสัยคือ ทำไม "โคลง" จึงไม่เรียกว่า "กลอน" หรือ "กลอน" จึงไม่เรียกว่า "โคลง" 
ผมเข้าใจว่า "โคลง" กับ "ต้องมีลักษณะที่แตกต่างกันอย่างแน่นอน จะเรียกกลับกันก็ได้ (ถ้าบรรพบุรุษของเราจะเรียกกลับกันอย่างนั้น) แต่จะเรียกเหมือนกันคงไม่ได้

คำถามคือ ที่ลักษณะแตกต่างที่ว่านี้คืออะไร?

ได้มีเวลาว่างจึงลองค้นอ่านในวิกิ 
http://th.wikipedia.org/wiki/โคลง
http://th.wikipedia.org/wiki/กลอน
เมื่ออ่านเสร็จแล้วทำให้เข้าใจที่ท่าน CrazyHorse อธิบายผ่านมาก่อนหน้านี้ว่าตอบได้ยาก

อย่างไรเสียผมก็ยังเชื่อว่าในคำถามที่ผมตั้งถามขึ้นมานั้นต้องมีคำตอบที่ชัดเจน

ที่เซ้าซี้รบกวนถามอาจารย์ทุกท่านและรบกวนเวลาทุกท่านเพราะผมสงสัยเรื่องนี้มาตั้งแต่เด็กแล้วครับ เมื่อไม่เข้าใจ สมองของผมจึงไม่รับ เมื่อสมองไม่รับ, วิชาภาษาไทยจึงเป็นวิชาเดียวที่ผมไม่เคยได้เกรด 4 เลยตราบจนทุกวันนี้

โปรดให้อภัยผู้น้อยด้วยครับ
 เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ต.ค. 12, 16:52

คุณสุจิตรายังไม่เข้าใจดี  เพราะคุณสุจิตรายังไม่เข้าใจคำว่า "ฉันทลักษณ์" ละมังคะ
ฉันทลักษณ์ก็คือข้อกำหนดที่ทำให้คำประพันธ์ร้อยกรองแต่ละชนิด แตกต่างกัน   ถ้าจำได้ว่าฉันทลักษณ์ของแต่ละอย่างคืออะไร คุณก็จำแนกได้ว่าอย่างไหนคือโคลง อย่างไหนคือกลอน อย่างไหนคือกาพย์ อย่างไหนคือฉันท์
กาพย์กลอนโคลงฉันท์แต่ละชนิดก็มี subset แยกย่อยลงไปอีก   เริ่มตรงนี้ก่อนค่ะ

ถ้าจะให้การบ้านก็คือ  ถ้าเด็กชายสุจิตราจะแต่งโคลงสี่สุภาพ (ซึ่งเป็นโคลงที่ชนิดที่แพร่หลายที่สุดในบรรดาโคลงด้วยกัน) บรรทัดแรกให้หาคำมาเจ็ดคำ  บรรจุลงไปตามผังนี้

0  0  0  0  0            0  0

มีเงื่อนไขว่า
๑  คำที่หนึ่ง สอง สาม  มีวรรณยุกต์หรือไม่มีก็ได้
๒ คำที่สี่ต้องมีวรรณยุกต์เอก (หรือใช้คำตายแทนก็ได้) คำที่ห้า ใช้วรรณนยุกต์โท
๓ คำที่เจ็ด ไม่นิยมมีวรรณยุกต์
๔ เจ็ดคำนี้ อ่านออกมาให้ได้ความ  ไม่ใช่ว่าเอาคำอะไรก็ได้มาเรียงเข้าด้วยกัน

แต่ถ้าจะให้การบ้าน ไปแต่งกลอนแปดหรือกลอนสุภาพ  แผนผังบรรทัดแรกจะเป็นแบบนี้
0 0 0    00    0 0 0

เวลาคุณสุจิตราไปเจอคำประพันธ์ที่ไหน เรียงกันเจ็ดคำ  คุณก็จะดูออกว่าน่าจะเป็นโคลง    ถ้าเจอแปดคำ ก็น่าจะเป็นกลอน
เอาแค่นี้ก่อนค่ะ
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 08:28

เริ่มจะเข้าใจตามแล้วครับ
น่าสนใจทีเดียวครับ ดูน่าจะไม่ยากอย่างที่คิด

ขอบคุณครับ
  ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 10:59

คุณสุจิตราเข้าไปอ่านกระทู้ โคลงสี่สุภาพ เป็นการอุ่นเครื่องก่อนดีไหมคะ    แล้วลองแต่งตามนั้น
พอรู้จักโคลงแล้ว ต่อไปจะได้เรียนเรื่องกลอนกัน

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=501.0
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 20:13

จะลองดูครับ
 ยิ้ม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์