เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7715 ภาษาอเมริกันวันละคำ Say It With Silence
นอแรด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 99

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 ต.ค. 12, 18:33

แหมทำมัยคุณเทาชมพูถึงดูออกว่า ผมเป็นวัยรุ่นแรกแย้ม... ละครับ

แล้วก้อ แฮ่ๆ ที่ผมคุยว่าขับ อัลฟ่านั้น  อายจัง อายจัง มันไม่ใช่รุ่นที่ท่าน เอารูปมาให้ชม อ่ะครับ  อายจัง

ส่วน เฟอรารี่นี่ก็ไม่ใช่ taste ผมนะครับ ที่ผมเล็งๆ ไว้ ก็นี่เลยครับ.................

..................

Porche เปิดประทุน แต่สงสัยต้องเพิ่มงบทำโรงรถ เอ๊ยตู้กระจก กะเดี๋ยวฝุ่นจะจับเอา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ต.ค. 12, 21:36

ไต้ฝุ่นแกมีจะเข้าอยู่วันสองวันนี้   เอาประทุนลงก่อนเถอะค่ะ  ลังเล

เคยอ่านหนังสือของท่านพุทธทาส   หน้าปกเขียนว่า
In the silence of mind, one can listen to grass
แปลเป็นไทยว่า
จิตว่างได้ยินหญ้าพูด
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 ต.ค. 12, 09:31

ความเงียบจากความขัดสนจนคำพูด
จากตอนหนึ่งในเรื่อง เจ้าชายน้อย

It is such a secret place, the land of tears.

นึกถึงความเงียบคล้ายแบบนี้ ^ จากร้อยกรองของ Lord Byron ครับ

When we two parted  
  In silence and tears,  
  Half broken-hearted  
  To sever for years,

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 ต.ค. 12, 09:55

อ้างถึง
เคยอ่านหนังสือของท่านพุทธทาส หน้าปกเขียนว่า
In the silence of mind, one can listen to grass
แปลเป็นไทยว่า
จิตว่างได้ยินหญ้าพูด

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง”

พระภิกษุ พระยานรรัตนราชมานิต. (ตรึก ธมฺมวิตกฺโก)

ลุ่มลึก คนละความหมายกับวิถึฝรั่ง คนละความหมายกับวิถีเซนของท่านพุทธทาส

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์