เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2648 ว่าด้วย มิตร
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 พ.ค. 01, 04:27

ใครจำพระราชนิพนธ์ ร.6 ดังต่อไปนี้ได้หมดบ้างครับ ผมจำได้เท่าที่เขียนนี่แหละครับ
- ผู้ใดเป็นผู้มีมิตร
จิตคิดต้องกันหรรษา
มีความยินดีปรีดา
ยิ่งกว่ามีสินเงินทอง
แม้มีสิ่งใดที่ข้องขัด
มิตรช่วยกำจัดที่ขัดข้อง
ช่วยทำให้สมอารมณ์ปอง
กิจการทั้งผองช่วยคิด
เต็มใจปรึกษาหารือ
ไม่ถือเกินก้ำคำผิด...
(.....?......)
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 12:35

จำได้สองท่อนค่ะไม่รู้ว่าหัวข้อเดียวกันรึเปล่า
เรียนตั้งแต่อยู่ม.3
     รักกันอยู่ฟากฟ้าเขาเขียว
     เหมือนอยู่หอแห่งเดียวร่วมห้อง
     ชังกันบ่แลเหลียว
      เหมือนมีอะไรมากั้น  (ท่อนนี้มั่วค่ะ)
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 12:55

ชังกันบ่แลเหลียว ตาต่อกันนา
เหมือนขอบฟ้ามาป้อง ป่าไม้มาบัง
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 22:43

ขออนุญาตไปค้นหาในสรรพนุกรมก่อนค่ะ
ถ้าไม่กลับมาอีก แสดงว่าไม่มี ต้องรอผู้รู้คนอื่นเจ้าค่ะ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 16:27

มาแก้ตัวค่ะข้างบนเขียนไม่ถูกฉันทลักษณ์
      รักกันอยู่ขอบฟ้า      เขาเขียว
     เสมออยู่หอแห่งเดียว    ร่วมห้อง
     ชังกันบ่แลเหลียว       ตาต่อกันนา
     เหมือนขอบฟ้ามาป้อง  ป่าไม้มาบัง
หน้า: [1]
  พิมพ์