เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6061 เปษณนาทฉันท์
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 พ.ค. 01, 04:50

วันนี้อุ้ยขอแนะนำฉันท์ของคนไทยอีกบทนะครับ เป็นฉันท์ที่รจนาขึ้นในปี พ.ศ. ๒๔๙๑ โดยคุณสุภร ผลชีวิน ชื่อ เปษณนาทฉันท์ ๑๖ ซึ่งล้อมาจากเสียงครกกระเดื่องตำข้าว..ตะแล้กแต๊กแต๊ก ครับผม บังคับดังนี้ครับ

...ลหุ ครุ ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ ครุ .....ลหุ ครุ ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ ครุ
ลหุ ครุ ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ ครุ.........ลหุ ครุ ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ ครุ

ส่งสัมผัสแบบกลอนสุภาพทั่วไปครับ อุ้ยสังเกตอย่างนึงนะครับว่า ฉันท์เก่ามากๆจริงๆ จะบังคับสัมผัสเฉพาะบาท ต่อมาสัมผัสระหว่างวรรคด้วย และที่สุดก็จะสัมผัสแบบกลอนสังขลิก (กลอนหัวเดียว) ไม่ก็แบบกาพย์ยานีอะครับ แต่ถ้าเป็นของไทยแล้ว จะส่งสัมผัสแบบกลอนซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ต่อให้ไม่บังคับ ชั้นก็จะสัมผัสประมาณนั้นอะครับ

.....ลุความพากเพียรสิเขียนอ่านท่อง
มุเสริมสร้างส่อง ณ ถ่องทางถล
จะเอื้ออำนวยและช่วยชี้ชน
ลุทางสร้างผลจะดลยลนาน

ขจัดเกียจคร้านสราญรมย์รื่น
ผิหลับแล้วตื่นและกลืนอาหาร
ลุวันล่วงคล้อยสิด้อยสามานย์
มิเชื่อคำขานจะผลาญชีวิน

(ไม่ได้หมายความว่าอุ้ยจาเป็นคนผลาญนา หมายถึงว่าจะผลาญตัวเองอะครับ)
รจนาแฟนพี่เงาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 14:47

ตามมาเก็บเข้าคลังสมองค่ะ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 16:03

เย้เย้เย้เย้...ดีใจอ่ะครับ
nnn
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 พ.ค. 01, 16:50

nnnn
หน้า: [1]
  พิมพ์