เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 20715 จิตรกรรมฝาผนังวัดโพธิ์
Thiphymonter
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 23 ก.ย. 12, 18:19

พอจะมีบ้างไหมครับ คือว่าอยากได้ที่เต็มผนังเลยนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ย. 12, 10:19

รอดูไม่เห็นใครมาตอบ

อาจจะไม่เข้าใจคำถามเหมือนกับผม ว่า ที่ว่าอยากได้น่ะอยากได้อะไร

๑ อยากได้ทำตอบว่าที่ไหน อาคารใดในวัดโพธิ์ ที่มีจิตรกรรมฝาผนังเต็มผนัง
หรือ ๒ อยากได้ภาพจิตรกรรมฝาผนัง ที่ถ่ายเต็มทั้งผนัง

สงสัยว่าอาจารย์จะให้การบ้านโหดๆมา

ถ้าถามตามข้อ๑ คำตอบก็คือในโบสถ์
ถ้าข้อ๒ คำตอบคือ ไม่มีใครมีหรอกครับ

จะมีได้อย่างไร ก็เสาเยอะแยะออกอย่างนั้น ด้านหน้า องค์พระประธานก็บังไปเกือบเต็มพื้นที่แล้ว
ถ้าอยากดู ต้องพาตนเองไปครับ ใช้บริการในเน็ททุ่นแรงไม่ได้

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ย. 12, 12:53

คงอยากได้ภาพแบบพาโนรามา ...

http://album.sanook.com/files/852583#view

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.ย. 12, 00:37

เจ้าของกระทู้จะเอาแบบไหนก็เข้ามาให้รายละเอียด พอมีอยู่เยอะเหมือนกัน และแนะนำได้ว่าจะหาที่ไหน รูปประกอบจิตรกรรมฝาผนังในพระอุโบสถวัดโพธิ์

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.ย. 12, 00:46

พื้นที่ในพระอุโบสถไม่สามารถจะถ่ายภาพเต็มผนังได้ อย่างมากก็ครึ่งผนัง ยกเว้นผนังหน้าพระประธานผนังเดียวครับ ซึ่งถ้าถ่ายเต็มก็แทบดูไม่รู้เรื่อง ปัจจุบันทางวัดก็กั้นผนังด้านข้างทั้งหมดไม่ให้ถ่ายภาพถ้าไท่ทำเรื่องขอก็ไม่มีทางถ่ายภาพได้

หน้า: [1]
  พิมพ์