เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 42780 ล่องเจ้าพระยา มาเข้าชั้นเรียวรรณกรรม
puyum
พาลี
ตอบ: 245

เมื่อ 19 ก.ย. 12, 23:22

ผมเข้าใจว่าคุณเทาชมพู  อ่านบทประพันธ์ ของคุณหญิงวินิตา ดิถียนต์ ทุกเรื่อง ทุกบท ทุกตอน ทุกตัวอักษร มาแล้วครับ
สมมติว่า ถ้าคุณเทาชมพูเป็นคุณหญิงฯ จะแนะนำให้อ่านบทประพันธ์เรื่องอะไรบ้าง
ขอ สามเรื่อง สามรส ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.ย. 12, 09:24

อธิบายยากจริงๆ   ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ตอบไม่ได้

การแนะนำหนังสือที่วางจำหน่ายอยู่ในท้องตลาด ก็เหมือนโฆษณาประชาสัมพันธ์สินค้าให้คนตามไปซื้อ   เรือนไทยไม่มีนโยบายจะโฆษณาในเว็บบอร์ดอยู่แล้วค่ะ
ถ้าคุณ puyum สนใจจริงๆ  ก็หลังไมค์มาถามจะสะดวกใจกว่าทั้งผู้อ่านและผู้ตอบนะคะ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 22:04

ผมรอนักเรียนร่วมชั้นมาหลายเพลา นึกว่าจะมีใครสักคนแสดงความคิดเห็นบ้าง แต่ก็เงียบ
นึกๆดู ก็ออกจะเห็นจริงตามที่ท่านเทาชมพูว่า
 แต่ เพราะห้องนี้เป็นชั้นเรียนวรรณกรรม
เมื่อผู้เรียนเข้ามาเรียนแล้วรู้บ้าง ไม่รู้บ้างอย่างผม หรือนักเรียน นิสิต นักศึกษา ท่านอื่นๆ(เดาเอา) 
อ่านบทประพันธ์มากบ้าง น้อยบ้าง  ก็คงจะอยากอ่านเรื่องที่คิดว่าสุดยอดของนักประพันธ์
ท่านนั้นๆบ้าง เพื่อความสมบูรณ์ของการเรียน ประหยัดเวลาและเงิน ตรา ที่แสนจะหายาก ในเวลานี้
พอดีสนใจเรื่องของคุณหญิงฯ ซึ่งก็มีมากมาย จนน่าทึ่งกับเวลาที่ท่านทำงาน 
ก็เลยถามท่านไป
ไม่เป็นไรครับ หลังไมค์ ก็หลังไมค์ ได้ครับ แต่ขอความกรุณาหน่อย
คิดว่า ถ้าเป็นการสอนในห้องเรียนจริง คุณเทาชมพู คงไม่คิดแบบนี้นะครับ(ขอโทษด้วยครับถ้าผิด) และก็คิดว่านักเรียน นิสิต นักศึกษา คงไม่มีเงินไปสนับสนุนผลงานของนักประพันธ์หลายๆท่านได้ คงต้องหาอ่านจากห้องสมุดมากกว่าครับ
ขออีกนิด มีเพื่อนบอกว่านักเรียนกว่าจะจบชั้นมัธยมในต่างประเทศได้  เขาให้อ่าน อ่านหนังสือเป็น
ร้อยๆเล่ม จริงๆหรือครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 22:46

อ้างถึง
ขออีกนิด มีเพื่อนบอกว่านักเรียนกว่าจะจบชั้นมัธยมในต่างประเทศได้  เขาให้อ่าน อ่านหนังสือเป็น
ร้อยๆเล่ม จริงๆหรือครับ
คงไม่ถึงหรอกค่ะ   
คำว่าต่างประเทศมันกว้างมาก   ขอตีวงแคบลงแค่นักเรียนมัธยมในรัฐที่ดิฉันเคยไปเรียน  เด็กเขาเรียนคนละแบบกับเด็กไทย 
เด็กที่นั่นไม่เห็นต้องท่องหนังสือมาก  การบ้านก็น้อย  เขามีชั่วโมงให้ค้นคว้า ปฏิบัติการ  ดนตรี กีฬา  หลากหลาย ตามความถนัดของเด็กค่ะ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 พ.ย. 12, 21:33

ขอบคุณ คุณเทาชมพูครับ
หนังสือที่แนะนำมา สี่เล่ม ได้รายชื่อนานแล้วและก็ไปหา จากซีเอดใกล้บ้าน
รัตนโกสินทร์ ไม่มี บอกต้องสั่ง เว้นหลายวันไปร้านที่สองก็ยังไม่มี
แต่ก็ไม่ได้ถาม เล่มที่ สาม สี่ เพราะอยู่ไม่สุข ไปรับทำงานบางอย่างเข้า เลยยังกลับเข้าห้องเรียนไม่ถูกครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ย. 12, 21:16

วันนี้ดูละคร ตอนหัวค่ำ เนื้อเรื่องมีการประกวดอะไรสักอย่าง เมื่อถึงเวลาตัวเอกมีอันเป็นไป มาไม่ทันเวลา 
ก็ให้นึกถึงเมื่อครั้งยังดูหนังขายยา กลางแปลง ถ้าเป็นหนังไทย ตอนใกล้จบ ตำรวจมักจะมาช่วยตัวเอกเสมอ แล้วเป็นแบบนี้ในหลายๆเรื่อง 
ดูเหมือนเป็นสูตรสำเร็จหรือเปล่าครับ
อยากจะถามความเห็นจากท่านเทาชมพูว่า ผู้ประพันธ์ ได้เขียนไว้แบบนี้จริงๆ 
หรือผู้เขียนบท เขียนต่อเติมเพื่อให้เกิดความตื่นเต้นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 พ.ย. 12, 22:27

ดูเหมือนเป็นสูตรสำเร็จหรือเปล่าครับ
ใช่ค่ะ  เป็นหนึ่งในสูตรสำเร็จ

อยากจะถามความเห็นจากท่านเทาชมพูว่า ผู้ประพันธ์ ได้เขียนไว้แบบนี้จริงๆ
หรือผู้เขียนบท เขียนต่อเติมเพื่อให้เกิดความตื่นเต้นครับ

ขออภัยที่ตอบไม่ได้เพราะไม่ได้ดู   ไม่รู้ว่าเรื่องอะไรค่ะ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ธ.ค. 12, 19:09

ได้มาแล้วรัตนโสินทร์ ตั้งใจจะอ่านให้จบก่อนปีใหม่ครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ธ.ค. 12, 22:15

ได้อ่านจบแล้วครับ
ไม่อ่านรีวิว กลัวว่าอ่านแล้วจะเป็นการถูกชี้นำ ขาดอรรถรส
นึกไม่ออกว่าคลองวัดสามปลื้มอยู่ตรงไหน เด็กวัด นึกแล้วน่าอาย
เคยส่งปินโตแถวๆท่าน้ำราชวงค์เมื่อห้าสิบปีก่อน พื้นทางเดินปูด้วยหินแกรนิตเหมือนในพระบรมมหาราชวัง ปัจจุบันไม่ทราบ
ท่าขุนนางก็นึกได้แต่ที่ลพบุรี ที่กรุงเทพ ลืมไปแล้ว สภาพบ้านเรือนเลือกสวนไร่นาไม่น่าจะต่างจากบ้านสวนแถวฝั่งธน เมื่อก่อนมากนัก
ภูมิประเทศ สงสัยว่าจะอยู่ระหว่างแถวท่าน้ำราชวงค์เหนือขึ้นมาตามลำน้ำเจ้าพระยา ไม่เกินบางขุนพรหม
แล้วตอนนั้นคลองบางลำพูคงยังไม่เกิด
เข้าใจว่า ผู้แต่งคงลงพื้นที่จริงมาก่อนแล้ว
ขอความกรุณาคุณเทาชมพู ชี้แนะด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 ธ.ค. 12, 22:41

คลองวัดสามปลื้มอยู่ใกล้ๆสำเพ็งค่ะ
ในหนังสือ เล่าเรื่องเก่าของไทย ของ สมพงษ์ เกรียงไกรเพชร์ อธิบายว่าบริเวณสามเพ็งเมื่อสมัยสร้างกรุงเทพ เป็นสวน มีคลองขวางสองคลองคือ คลองเหนือวัดสามเพ็ง กับคลองวัดสามปลื้ม ทำให้พื้นที่แบ่งออกเป็นสามตอน หรือสามแผ่น เป็นที่มาของชื่อซึ่งเพี้ยนเป็น  สามเพ็ง และสำเพ็ง ในเวลาต่อไป

ถ้าจะดูแผนที่ประกอบ เห็นจะต้องขอเปิดกรุสมบัติของคุณ siamese ค่ะ

ส่วนเรือนหอของพระเอก  อยู่ตรงที่เป็นวังบางขุนพรหม หรือธนาคารแห่งประเทศไทย ในปัจจุบัน
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 20:37

กลับไปดูของเก่า ทราบแล้วครับ
คลองวัดสามปลื้ม คือคลองถมในปัจจุบัน
ใครยังไม่เคยอ่าน รัตนโกสินทร์ คงต้องอ่านครับ

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ม.ค. 13, 23:23

ขอเรียนถามคุณเทาชมพู ครับ
มีวิธีการอย่างไรครับ ที่จะอ่านให้ได้เร็วที่สุด
และตามปกติ ควรอ่านได้กี่หน้าต่อนาทีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ม.ค. 13, 09:49

ไม่มีวิธีที่เป็นทางลัดค่ะ    การอ่านมากๆจะทำให้เกิดความคล่องตัว ทำให้อ่านได้เร็วไปเอง
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มี.ค. 13, 22:24

แล้วผมก็กลับเข้าชั้นเรียนวรรณกรรมอีก แม้นว่าน้ำกำลังจะแห้งขอดเจ้าพระยา เป็นเรื่องเก่าที่ผ่านตามาแล้ว แต่ก็ต้องกลับเข้ามาอีกครั้ง เพราะ
๑๗ มีนาคมนี้ เป็นวันที่จะต้องหวนกลับไปลำลึกถึง เอกวีรสามัญชน นายขนมต้ม ของคมทวน คันธนู อีกครั้ง

๒๓๙ ก่อน เขาคือเอกสามัญชนฅนสยาม ที่ถูกกล่าวถึงในฐานะชเลยศึกผู้เก่งกล้าสามารถด้านมวยไทย บนแผ่นดินพุกามประเทศ

แล้วตามด้วย ปริทัศน์มวยไทย ของ เขตร ศรียาภัย ปรมาจารย์มวยไทยในอดีต ผู้ใช้ศัพย์สำนวนความรู้ที่น่าติดตาม
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 มี.ค. 13, 11:12

กลับเข้าชั้นเรียนครับ ผ่านนายขนมต้มไป
แล้วเริ่มที่ ปริทัศน์ มวยไทย  ผ่านไปไม่กี่หน้า ก็สะดุดที่ ชายจีนโบราณ
ท่านว่า  ลักษณะชายจีนแท้ในสมัยโบราณกล่าวกันว่า  รูปร่างใหญ่สมบูรณ์ หัวเหมือนเสือ คิ้วตกดังรังไหม  ตากลมใหญ่มีประกาย สีหน้าเหมือนลูกพุทราสุก
คางเป็นเหลี่ยมพองโต หนวดเคราสีแดงฝาด หูยานจนเกือบจดบ่า มือยาวเลยหน้าขา เสียงดังดุจฟ้าร้อง กิริยาเหมือนม้ากำลังควบ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์