เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9584 การใช้ราชาศัพท์กับเจ้านายชั้นเจ้าฟ้า
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 18 ก.ย. 12, 15:36

เรียนสมาชิกเรือนไทยทราบ

ในปีนี้มีพระบรมราชวงศ์ชั้นเจ้าฟ้าเสด็จมายังนานกิง นักเรียนไทยจะไปรับเสด็จฯ

ข้าพเจ้าขอรบกวนเรียนถามท่านผู้รู้ว่า เวลาเราแทนตัวเอง และเรียกพระองค์ท่าน จะต้องให้คำแทนตัวว่าอย่างไร

รวมทั้งรับคำจะใช้ว่าอย่างไร ข้าพเจ้าลองหาในอินเตอร์เน็ตไม่พบเลย

รบกวนทุกๆท่านด้วย

ขอบพระคุณ
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 15:40

ข้าพเจ้าลองค้นเนื้อหาดู ในเว็ปดังกล่าว ละเอียดพอใช้แต่มิได้เจาะจงนัก

ขอทุกท่านเมตตาด้วย

http://www.meemodo.com/Learn%201.html
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 15:52

เรียกตัวเองว่า ข้าพระพุทธเจ้า  ถ้ามีเหตุต้องเอ่ยถึงพระองค์ท่าน ใช้คำว่าใต้ฝ่าละอองพระบาท     คำรับ ถ้าเป็นภาษาเขียน คือพระพุทธเจ้าข้า  แต่เห็นผู้ใหญ่ท่านพูดเร็วๆออกมาเป็นพระเจ้าค่ะ   บางท่านเร็วปรื๋อกลายเป็นพิจ้ะค่ะก็มี

รอคุณ V_Mee มาอธิบายอีกทีก็จะดี

ถ้าเข้าเฝ้าเจ้านาย   รอให้พระองค์ท่านทรงเอ่ยขึ้นมาก่อน  ถ้าตรัสถามก็ค่อยตอบ    ไม่ควรไปเอ่ยถามพระองค์ท่านก่อน 
ถ้าคุณมีหน้าที่ต้องถวายคำอธิบายในเรื่องต่างๆเช่นในเรื่องการจัดนิทรรศการ อย่างนั้นค่อยพูดก่อนได้ค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 16:33

ไม่ทราบว่า พระบรมวงศ์ชั้นเจ้าฟ้านั้นหมายถึงสมเด็จพระเทพรัตน์ฯ หรือสมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ฯ เพราะมีหลักเกณฑ์หารใช้ราชาศัพท์ต่างกัน
กรณีสมเด็จพระเทพรัตนฯ  สรรพนามแทนตัวผู้พูดคือ ข้าพระพุทธเจ้า  และเมื่อกล่าวถึงพระองค์ท่านใช้ ใต้ฝ่าละอองพระบาท
ถ้าเป็นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าลุฬาภรณ์วลัยลักษณ์  แทนพระองค์ว่า ใต้ฝ่าพระบาท  และแทนตัวผู้พูดว่า ข้าพระพุทธเจ้า
คำลงท้ายถ้าเป็นผู้ชายใช้พระเจ้าค่ะ  หรือ พะย่ะค่ะ  ถ้าผู้พูดเป็นหญิง ใช้เพคะ

ดังที่ท่านอาจารย์ใหญ่กล่าวไว้ในความเห็นข้างบน  ถ้ายังไม่มีรับสั่งด้วยก็เฝ้าเฉยๆ  แต่ถ้ามรับสั่งก็ตอบด้วยถ้อยคำธรรมดาที่เราวช้พูดกัน
เพียงแต่ใช้สรรพนามแทนตัวและคำลงท้ายดังที่ว่ามาข้างต้น  ผิดถูกอย่างไรเจ้านายท่านไม่ทรงถือสาอยู่แล้ว  เคยเห็นบางคนที่ไม่ชินกับ
การใช้ราชาศัพท์กราบทูลเจ้านายด้วยภาษาสามัฯก็เห็นอยู่บ่อยๆ

แต่ถ้าเป็นผู้มีหน้าที่ถวายรายงานดังเช่นที่ท่านอาจารย์ใหญ่กล่าวไว้  ข้อนี้ก็ต้องมีคำขึ้นต้นตามพระอิสริยศักดิ์  เช่น
ขอพระราชทานกราบบังคมทูลทราบฝ่าละอองพระบาท (กรณีสมเด็จพระเทพรัตนฯ)  แล้วลงท้ายด้วย ควรมิควรแล้วแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม
หรือถ้าเป็นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอฯ ก็ขึ้นต้นว่า ขอพระราชทานกราบทูลทราบฝ่าพระบาท  แล้วลงท้ายว่า ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม

กรณีถวายรายงานแบบหลังนี้สามารถเตรียมการไว้ล่วงหน้าได้  แต่ถ้ามีพระปฏิสันฐานด้วยดังกรณีแรกก็ไม่ต้องเตรียมตัวมาก  เพียงแต่อย่าประหม่าจนพูดไม่ออก
หรือพูดผิดพูดถูกก็แล้วกันครับ
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 17:43

สมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ฯเสด็จฯมาครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมานะครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์