เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 55
  พิมพ์  
อ่าน: 142166 รำลึกถึงดาวเสียงต่างชาติต่างภาษาที่ดับแสงไปแล้ว
นอแรด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 99

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 24 ต.ค. 12, 18:29

ขอบคุณสำหรับ....The days of wine and roses ที่ได้กรุณามาให้ฟังอย่างจุใจ ท่ามกลางสายฝนพรำ พรำ ชวนให้ระลึกถึงความหลัง...

......... ยิ้ม

อ้อ ข้างบนด้วยครับเป้นเพลงโปรดในอดีตทั้งนั้น ตั้งแต่ Sway Today และแผ่น medley ที่มี Over the rain bow, Wish upon the stars.....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 24 ต.ค. 12, 21:59

คุณนอแรดคงต้องรู้จักเพลงนี้แน่ๆ  Blue Moon พระจันทร์สีน้ำเงิน

นอแรด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 24 ต.ค. 12, 23:20

555 สำหรับเพลง Blue Moon  นี้ไม่เพียงแต่รู้จักเท่านั้น ยังเป็นเพลงโปรดของผมด้วยครับ
อีกอย่างหนึ่งเพลงนี้แม้จะเก่า แต่....คนสมัยนี้ยังนิยมร้องกันอยู่นะครับ...ผู้คนหลายหมื่นคนร้องกันแทบทุกอาทิตย์ ก็ว่าได้
และเพลงนี้มีคนฟังกันกว่าล้านคนทั่วโลก....แทบทุกอาทิตย์เหมือนกัน ( ทังหมดนี้ไม่ได้เวอร์นะครับ มีหลักฐาน  อิอิ  อย่างเช่นคืนนี้ประมาณ ประมาณตีหนึ่งสี่สิบห้า  น่าจะมีคนจำนวนมากมาร้องเพลงนี้ ที่ Amsterdam  ยิ้มเท่ห์ )

PS. ผมเพิ่งดู Dog Whisperer จบ ไม่ทราบว่าท่านอจ.ได้ดูบ้างหรือเปล่าครับ เป็นเรื่องเกียวกับการควบคุมสุนัขที่ได้ผลดีมาก โดยไม่ต้องใช้คำพูด ( สุนัขไม่เข้าใจภาษาคนอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ) นายคนนี้เขาใช้อำนาจจิต....(ความรู้สึกของเราท่านทั้งหลาย) ควบคุมพฤติกรรมของสุนัข และสอนให้เจ้าของสุนัขรู้จักใช้พลังเหล่านี้ให้ถูกต้อง

ก็บังเอิญรับอำนาจจิตของท่านอจ.ได้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 08:50

อย่างเช่นคืนนี้ประมาณ ประมาณตีหนึ่งสี่สิบห้า  น่าจะมีคนจำนวนมากมาร้องเพลงนี้ ที่ Amsterdam  ยิ้มเท่ห์ )

PS. ผมเพิ่งดู Dog Whisperer จบ ไม่ทราบว่าท่านอจ.ได้ดูบ้างหรือเปล่าครับ เป็นเรื่องเกียวกับการควบคุมสุนัขที่ได้ผลดีมาก โดยไม่ต้องใช้คำพูด ( สุนัขไม่เข้าใจภาษาคนอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ) นายคนนี้เขาใช้อำนาจจิต....(ความรู้สึกของเราท่านทั้งหลาย) ควบคุมพฤติกรรมของสุนัข และสอนให้เจ้าของสุนัขรู้จักใช้พลังเหล่านี้ให้ถูกต้อง

ก็บังเอิญรับอำนาจจิตของท่านอจ.ได้ครับ

๑    เรื่องเพลงบลูมูนที่อัมสเตอร์ดัม เขามีคอนเสิร์ตกันหรือคะ?
๒    เรื่องกระแสจิตของคุณนอแรด    โปรดอ่านทวนอีกที คำเปรียบเทียบมันฟังแปลกๆนะคะ         
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 09:17

แม้อายุทวีขึ้นสองสามเท่าของเมื่อเริ่มร้องเพลง   เสียงของคุณป้าก็ยังไหว

นอแรด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 09:33

1. เพลงบลูมูน ( จันทร์หงอย )เป็นเพลงที่คนนิยมกันมาก....จนเป็นเพลงประจำชาติของทีมฟุตบอลอังกฤษที่มีชื่อทีมหนึ่ง  เช่นเดียวกับเพลง..You never walk alone ครับ ที่เป็นเพลงประจำชาติของทีมฟุตบอลเช่นกัน

2. แฮ่ๆ บังเอิญผมชอบ.....เรื่องกระแสจิต หรืออำนาจจิตครับ เมื่อได้ดู series นี้ ก็เข้าใจ( เดา )ได้ว่าสัตว์ทั้งหลายไม่ได้มีภาษาพูด จะใช้กระแสจิตในการสื่อสาร ระหว่างกันได้  

คนขี่ม้าก็ใช้กระแสจิตในการบังคับม้า และม้าเองก็รับรู้ได้ว่าคนที่กำลังจะขึ้นขี่มันนั้นมีความรู้สึกอย่างไร ม้าที่มีนิสัยเกเรก็มักจะลองของ

ส่วนกระแสจิตระหว่างคนนี้ก็น่าสนใจครับ เวลาไปไหน ผมสังเกตุเห็นว่าทำไม ผู้หญิงส่วนใหญ่ถึงรู้ว่าผมคิดอะไรอยู่  ผมคิดดังไปหรือเปล่า ?

บางคนมีความสามารถในการรับรู้มาก เช่นเมื่อเร็วๆนี้ผมไปแถวบางลำภู แล้วจอดรถในที่จอดรถของกทม. เมื่อเดินดูของไปจนเหนื่อยแล้ว แล้วอยากหาทางลัดกลับ เจอซอยๆหนึ่งที่เห็นว่าตรงไปที่จอดรถ แต่ดูมันตันๆอย่างไรชอบกล ก็เลยคิดว่าน่าจะถามคนดีกว่า กำลังจะเอ่ยปากถามแม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยวหน้าปากตรอกนั้นดู
 แม่ค้าชิงพูดก่อนว่า....เดินเข้าไปได้ค่ะ   (แหมเจ็บใจมาก) 

ในทางกลับกัน ผมรู้สึกว่าผมรับความคิดของคนอื่นไม่ค่อยได้  ลังเล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 10:20

ขอเดาแบบไม่มีกระแสจิตว่า แม่ค้าคนนั้นตอบตามความเคยชิน ที่เห็นลูกค้าต่างถิ่นไม่คุ้นหน้า   เก้ๆกังๆ ทำท่าไม่คุ้นสถานที่   สีหน้าบอกว่าไม่แน่ใจว่าจะไปหรือจะย้อนกลับดี
เธอก็เลยเดาได้ด้วยความเคยชินว่า คุณคนนี้คงไม่คุ้นกับซอยนี้   ไปไม่ถูก เลยตอบให้  อย่างที่เคยตอบมาหลายสิบหลายร้อยครั้งแล้ว
นอแรด
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 10:42

possible ครับ ....ผมก็อยากจะไปพิสูจน์อีกทีว่าจะไปร้านนั้นแล้วจะสั่งอะไรหม่ำ ดูซิว่าเค้าจะรู้ไหมว่าผมจะสั่งอะไร

.แต่ผู้หญิงที่หันหลังให้ผม ก็รู้ว่าผมคิดอะไรอยู่  แล้วบางคนก็รู้เป็นตุเป็นตะ ว่าผมคิดอะไรหรือจะทำอะไร

เช่นพี่สาว หรือเด็กต่างชาติที่บ้านเป็นต้น  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 26 ต.ค. 12, 11:26

เพลงหวานๆอีกเพลงหนึ่งของป้าโรสแมรี่ เนื้อร้องง่ายๆ  แต่ซาบซึ้ง  beautiful brown eyes

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 26 ต.ค. 12, 20:24

ยุคหนังเพลงของฮอลลีวู้ดกินเวลายาวนานตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2  มาจนถึง 1950s หลังสงครามโลกจบลง   ป้าโรสแมรี่จึงได้ไปเล่นหนังฮอลลีวู้ดอยู่เหมือนกัน    แน่ละค่ะ ต้องเป็นหนังเพลง ที่เธอมีโอกาสใช้ทักษะทางเสียงหวานๆได้เต็มที่
เรื่องนี้ White Christmas ในค.ศ. 1954  เธอเล่นคู่กับดาราสาวนักเต้น  วีร่า อัลแลน   

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:20

จากปู่แฟรงค์ขอชวนฟังนักร้องชายรุ่นลายครามที่มีเสียง(ฟังเผินๆ) ละม้ายปู่แฟรงค์

Matt Monro (1 December 1930 – 7 February 1985)

ลุงแม็ทเป็นนักร้องยอดนิยมโด่งดังระดับอินเตอร์ ตระเวนแสดงสดในหลายทวีปรวมทั้งเอเชีย
และเคยมาแสดงสดในบ้านเราด้วย       
           ลุงเป็นชาวอังกฤษประกอบอาชีพหลายอย่างก่อนที่จะมาเป็นนักร้องมีชื่อเสียงในช่วงแรกและ
เงืยบลงไปแล้วจึงกลับมาใหม่อย่างสง่าด้วยเพลงฮิทติดชาร์ทอังกฤษ

Portrait of My Love

เนื้อเพลงจินตนการบรรเจิดถึงคนรักที่งามเหลือเหนือกว่าโมนา ลิซ่า ศิลปินที่สามารถถ่ายทอด
ความงามนี้ได้ต้องมีฝีมือฝีแปรงระดับไมเคิล แอนเจโล เท่านั้นไม่พอ สีที่ใช้วาดยังต้องเป็น
แสงสีที่ทาบทาท้องฟ้ายามอรุณฉานด้วย
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:22

เพลงฮิทติดตามมาคือ

Softly as I Leave You

และ

From Russia with Love

โดยส่วนตัวแล้วชอบเพลงจากเจมส์ บอนด์ เพลงนี้มากที่สุด ครับ
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:26

เมื่อลุงไปร้องเพลงประกวด Eurovision Song Contest ลุงได้ฟังเพลงประกวดของออสเตรีย
แล้วติดหู ติดใจจนนำทำนองมาใช้ในเพลงใหม่ของลุงกลายเป็นอีกหนึ่งเพลงฮิท

Walk Away

เพลงนี้ข้ามมหานทีไปฮิทที่อเมริกาด้วย

เป็นเพลงอกหักรักกันไม่ได้ที่ได้รับความนิยมอย่างสูงในบ้านเราทางสถานีวิทยุสมัยก่อน
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:29

ต่อมาลุงยังมีเพลงฮิทข้ามทวีปอีกเพลงนั่นคือเพลงชนะรางวัลออสการ์ที่ได้
กลายมาเป็นเพลงลายเซ็นของลุง

Born Free

ลุงจากไปอย่างน่าเสียดายก่อนวัยเวลาอันควรเมื่ออายุ 55 ปี ด้วยโรงมะเร็งตับ
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 29 ต.ค. 12, 09:37

เก็บตกอีกเพลงดังของลุง ที่ทำให้ได้รู้จักคำสำนวน

Wednesday's Child

เพลงนี้เป็นธีมซองของหนังสายลับเรื่อง The Quiller Memorandum (1966)

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 55
  พิมพ์