เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265755 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 720  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 13:49

รบกวนด้วยครับไม่ทราบท่านผู้เป็นประธานในรูปท่านเป็นใครครับ อันนี้ไม่ได้มาให้ทายนะครับเพราะอยากได้ข้อมูล
ที่ถูกต้องประกอบภาพนะครับเพราะผมไม่ทราบจริงๆพยายามเทียบเคียงกับบุคคลสำคัญในอดีตแล้วแต่ก็หาไม่เจอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 721  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 14:10

คล้ายกันไหม   ช่วยดูหน่อยค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 722  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 14:36

คล้ายกันไหม   ช่วยดูหน่อยค่ะ

ที่ละม้ายเนื่องจากบุคคลในภาพเป็นสายบุนนาค

จำได้ว่าภาพตระกูลขุนนางนี้เป็นภาพพระยาอรรคราชนารถภักดี (หวาด) ซึ่งดำรงตำแหน่งเจ้าเมืองจันทบุรี ถ่ายรูปกับบุตรและธิดา

http://www.bunnag.in.th/prarajpannuang022.html

ไตรวุธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 723  เมื่อ 02 ต.ค. 13, 15:04

ขอบคุณมากๆครับคุณSiameseที่ช่วยชี้ทางให้ ถ้างั้นก็เป็นท่านเดียวกับทีคุณSiameseเคยบอกไว้

tukatuta
อสุรผัด
*
ตอบ: 138

ความคิดเห็นที่ 724  เมื่อ 04 ต.ค. 13, 10:47

หลงทาง... อายจังหาทางกลับเรือนไม่ถูกมา 7 ปี จำรหัสเข้าบ้านไม่ได้อีก ก้าวแรกสำหรับทักทายท่านผู้ใหญ่ทุกๆท่านค่ะ ยิงฟันยิ้ม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 725  เมื่อ 04 ต.ค. 13, 10:53

คุณ ตูข้า หรือเปล่าคะ? ฮืม
tukatuta
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 726  เมื่อ 04 ต.ค. 13, 22:22

ใช่แล้วค่ะอาจารย์เทาชมพู  ตูก้าหลงทางไป 7 ปีแน่ะ  กว่าจะหาทางมาเรือนเจอ อายจัง
tukatuta
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 727  เมื่อ 04 ต.ค. 13, 22:33

จำpassword   tuka007  ไม่ได้แล้วค่ะเลยต้องสมัครเข้ามาใหม่ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 728  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 11:39

แวะมาคุยกันอีกนะคะ คุณตูก้า

รูปสุภาพสตรีผู้งดงามท่านนี้   ขอนำมาให้ทายโดยไม่ยากเย็นอะไรเลย      คุณเพ็ญชมพูกับคุณ siamese รู้คำตอบแน่นอน  เพราะฉะนั้นขอเปิดทางให้ท่านอื่นเช่นคุณหนูดีดีและเด็กชายพี   ตลอดจนท่านอื่นๆ
ถ้าไม่มีใครเข้ามาเฉลย  จะเฉลยเองค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 729  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 12:47

คุณเพ็ญชมพูกับคุณ siamese รู้คำตอบแน่นอน  เพราะฉะนั้นขอเปิดทางให้ท่านอื่น   เช่นคุณหนูดีดีและเด็กชายพี   ตลอดจนท่านอื่นๆ
ถ้าไม่มีใครเข้ามาเฉลย  จะเฉลยเองค่ะ

ขออนุญาตบอกใบ้ได้ไหมหนอ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 13, 12:54 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 730  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 12:53

คันไม้คันมือแล้วสิหนอ  
ได้ค่า   เชิญเลย
ป.ล. ขอโทษครูเพ็ญ   ที่ไปแก้ความเห็นเข้า    คลิกผิดค่ะ  ไม่ได้แก้อะไร

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 731  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 12:57

สุภาพสตรีปริศนาผู้งดงามราวดาราภาพยนตร์ของคุณเทาชมพู ปรากฏอยู่ในภาพหมู่นี้ด้วย

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 732  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 21:22

ข้อนี้เด็กชายพีขอใช้ตัวช่วยค้นหารูปภาพนะครับ  อายจัง

สุภาพสตรีปริศนาผู้งดงามของอาจารย์ใหญ่ คือ ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี บูรณะนนท์
เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร
และหม่อมเอลิซาเบท รังสิต ณ อยุธยา

ข้อมูลจากวิกิพีเดีย : ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี บูรณะนนท์ ประสูติเมื่อวันที่ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2467 (89 ปี) แรกประสูติเป็น หม่อมเจ้า มีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี รังสิต เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร และหม่อมเอลิซาเบท รังสิต ณ อยุธยา มีพระเชษฐา คือ หม่อมเจ้าปิยะรังสิต รังสิต (ประสูติเมื่อวันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ. 2456 เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าหญิงวิภาวดี รังสิต) และหม่อมเจ้าสนิทประยูรศักดิ์ รังสิต (ประสูติเมื่อวันที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2460)

ท่านผู้หญิงจารุลักษณ์กัลยาณี บูรณะนนท์ ภายหลังได้กราบบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์แห่งพระราชวงศ์เพื่อทำการสมรสกับ นายแพทย์เฉลิม บูรณะนนท์ มีบุตรธิดา คือ จามิกร บูรณะนนท์ (สมรสกับ เจน แอนโดรส มีบุตรธิดา คือ นางสาวกัลยาณี แคทรีน บูรณะนนท์ และนายชัยยา คริสโตเฟอร์ บูรณะนนท์) และ ฉันทกะ บูรณะนนท์ (สมรสกับ ซิลเวีย ซีสนิส)

ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี ยังทรงพระชนม์ในปัจจุบันด้วยพระชันษา 89 ปี ทรงได้รับการทูลเชิญจากโรงเรียนสายปัญญา ในพระบรมราชินูปถัมภ์ ซึ่งเป็นโรงเรียนมัธยมศึกษา (หญิงล้วน) ในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ ตั้งอยู่บนถนนกรุงเกษม เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร ให้ทรงดำรงตำแหน่งองค์อุปการะองค์ที่ 4 ต่อจากหม่อมเจ้าปิยะรังสิต รังสิต องค์อุปการะองค์ที่ 3 พระเชษฐาที่เสด็จสิ้นชีพิตักษัย

จากตัวช่วยภาพหมู่ของ อ.เพ็ญชมพู (ภาพหมู่พระราชนัดดาในรัชกาลที่ 5 ฉายเมื่อ พ.ศ. 2481 เมื่อครั้งสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา และ สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าภูมิพลอดุยเดช เสด็จฯ นิวัติพระนคร)

ทำให้ทราบที่มาของภาพ ว่าสแกนจากหนังสือ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์. จุฬาลงกรณราชสันตติวงศ์ พระนามพระราชโอรส พระราชธิดา และพระราชนัดดา. กรุงเทพ : สำนักพิมพ์บรรณกิจ, พิมพ์ครั้งที่ 4, พ.ศ. 2548. 136 หน้า. หน้า หน้าที่. ISBN 974-221-746-7

และจากข้อมูลรูปภาพ ทำให้ทราบว่า ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี บูรณะนนท์ คือบุคคลในภาพที่อยู่ตำแหน่งซ้ายสุด แถวที่ 4 (นับจากแถวหลังมาหน้า) ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 733  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 21:40

อ้างถึง
และจากข้อมูลรูปภาพ ทำให้ทราบว่า ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี บูรณะนนท์ คือบุคคลในภาพที่อยู่ตำแหน่งซ้ายสุด แถวที่ 4 (นับจากแถวหลังมาหน้า) ครับ
น่าจะนับจากหน้าไปหลังนะคะ คุณพี

คำตอบถูกต้องค่ะ

ป.ล. ว่าแต่ตัวช่วยค้นหารูปภาพ ทำยังไงคะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 734  เมื่อ 05 ต.ค. 13, 22:45

อ้างถึง
น่าจะนับจากหน้าไปหลังนะคะ คุณพี

คำตอบถูกต้องค่ะ

ป.ล. ว่าแต่ตัวช่วยค้นหารูปภาพ ทำยังไงคะ
ภาพหมู่พระราชนัดดาภาพนี้ มีุ๖แถว ซึ่งรวมท่านองค์เล็กๆแถวหน้าสุดด้วย แต่คำบรรยายภาพในหนังสือดังกล่าวลำดับแถวไว้๕แถว รวบเอาแถว ๓-๔ไว้ด้วยกัน เลยค่อนข้างสับสนว่าท่านหญิงในภาพมีพระนามใดแน่ ไม่งั้นทายถูกแน่เลย
ท่านหญิงจารุลักษณ์กัลยาณีในภาพปริศนาห่างจากภาพหมู่สักกี่ปีครับ?
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50
  พิมพ์