เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265749 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 705  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 13:59

บุรุษท่านนี้ คือท่านผู้ใดครับ ยิ้มกว้างๆ

เจ้าพระยาสุธรรมมนตรี (ปลื้ม สุจริตกุล)

เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 706  เมื่อ 05 เม.ย. 13, 21:50

ถูกต้องครับ รอคุณ V_Mee มาให้คำอธิบายเกี่ยวกับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ของท่านเจ้าพระยาครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 707  เมื่อ 06 เม.ย. 13, 06:26

ภาพเจ้าพระยาสุธรรมมนตรี (ปลื้ม  สุจริตกุล) อธิบดีศาลต่างประเทศในรัชกาลที่ ๖
ภาพบน  ท่านเจ้าคุณแต่งเครื่องแบบเต็มยศข้าราชการในพระราชสำนักยศชั้นมหาเสวกเอก
ประดับสังวาลย์ปฐมจุลจอมเกล้า  และสายสะพายประถมาภรณ์ช้างเผิอก
ที่คอเสื้อประดับตรารัตนวราภรณ์  ที่อกเสื้อเบิ้องซ้ายประดับเหรียญราชอิสริยาภรณ์เรียงจากซ้าย คือ รัตนาภรณ์ ว.ป.ร.ชั้นที่ ๑  เหรียญดุษฎีมาลา เข็มศิลปวิทยา ตราวชิรมาลา
ประดับดาราเครื่องราชอิสริยาภรณ์  ประถมาภรณ์ช้างเผือก  ปฐมจุลจอมเกล้า และประถมาภรณ์มงกุฎสยาม
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 708  เมื่อ 06 เม.ย. 13, 20:49

บุรุษท่านนี้ คือท่านผู้ใดครับ ยิ้มกว้างๆ

เจ้าพระยาสุธรรมมนตรี (ปลื้ม สุจริตกุล)

ท่านหน้าตาใจดีจัง หลานๆคงหลง
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 709  เมื่อ 06 เม.ย. 13, 21:43

ขอบพระคุณ คุณ V_Mee เป็นอย่างยิ่งครับ

ต่อไป บุรุษผู้นี้คือท่านผู้ใดครับ

เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 710  เมื่อ 08 เม.ย. 13, 23:14

เงียบไป 2 - 3 วัน ต้องบอกใบ้เสียหน่อย
ท่านผู้นี้สืบราชสกุลมาจาก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงวงศาธิราชสนิท
และท่านผู้นี้ก็เป็น "หมอ" ด้วย ครับ  ยิ้มกว้างๆ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 711  เมื่อ 09 เม.ย. 13, 06:54

"เจ้าสาย" พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสายสนิทวงศ์
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 712  เมื่อ 10 เม.ย. 13, 02:58

ถูกต้องนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

aiyayaya
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 713  เมื่อ 22 เม.ย. 13, 13:18

ท่านผู้นี้คือใครครับ ฮืม

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 714  เมื่อ 22 เม.ย. 13, 16:50

ดูจากเครื่องแบบและเหรียญตรา  พอจะอธิบายได้ว่าท่านผู้นี้เป็นข้าราชการผู้ใหญ่ชั้นพระยาพานทอง  มียศเป็นมหาอำมาตย์ (เทียบชั้นนายพล)  น่าจะมีตำแหน่งถึงชั้นอธิบดีหรือรองอธิบดีในสมัยนั้น  ยังไม่ถึงขั้นปลัดทูลฉลอง (ปลัดกระทรวง) เพราะยังไม่ได้สายสะพาย  เนื่องจากเป็นภาพขาวดำเลยยากที่จะระบุว่าท่านสังกัดหระทรวงไหน  คะเนจากสีพื้นปลอกคอและปลอกข้อมือ น่าจะเป็นสีเหลืองหมายถึงกระทรวงศึกษาธิการ  หากเป็นสีขาสก็จะเป็นกระทรวงยุติธรรม  คงเป็น ๑ ใน ๒ กระทรวงนี้
เหรียญตราทีท่านประดับนั้น  ประกอบด้วยดวงตราห้อยคอเรียงจากบนลงล่าง คือ ทุติยจุลจอมเกล้า  ดวงที่ ๒ ผูกเป็นโบว์คือ ดวงตราทวีติยาภรณ์มงกุฎสยามประดับคู่กับดาราที่อกเสื้อเบื้องซ้าย  ถัดลงมาเป็นตริตาภรณ์ช้างเผือก  ส่วนเหรียญดูไม่ออกเพราะขาดความคมชัดครับ
janrawee
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 715  เมื่อ 30 เม.ย. 13, 10:41

ท่านนี้คือปู่ของดิฉันเองค่ะมีนามว่า พระยามนฑาตุราช(สุดใจ จูฑะวิภาต) ท่านรับราชการเกี่ยวกับตุลาการตำแหน่งอะไรดิฉันก็จำไม่ได้ ตอนคุณพ่อยังมีชีวิตอยู่ก็เล่าว่าปู่โดนจับหลังจากรัชกาลที่8ทรงสวรรคต
ไม่ทราบว่าท่านโดนโทษอะไรและแค่ใหนเพราะตอนพ่อเล่าดิฉันเด็กๆไม่ชอบฟังเรื่องพวกนี้ เวลานี้อยากทราบไม่รู้จะถามใครดี? สมัยปู่ทำงานบ้านอยู่แถวเสาชิงช้าวัดสุทัศน์และก็ไม่รู้อย่างไรไปมีเหมือนศาลา
เก็บอัฐตระกูลอยู่ที่วัดหน้าพระเมรุ จังหวัดอยุธยาด้วยค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 716  เมื่อ 30 เม.ย. 13, 11:07

บรรดาศักดิ์และราชทินนามของท่านก่อนเป็นพระยามนฑาตุราช คือ พระนาถศาสตร์ราชสภาบดี   ยิงฟันยิ้ม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 717  เมื่อ 28 พ.ค. 13, 19:05

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 718  เมื่อ 28 พ.ค. 13, 19:27

แถวยืน จากซ้ายไปขวา หม่อมเจ้าหญิงจิตร์บรรจง กิติยากร หม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงกัลยางค์สมบัติ กิติยากร หม่อมเจ้าชายนักขัตรมงคล กิติยากร หม่อมเจ้าชายขจรจบกิติคุณ กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ กิติยากร

แถวนั่งเก้าอี้ จากซ้ายไปขวา หม่อมเจ้าชวลิตโอภาสและหม่อมราชวงศ์หญิงกิติอัจฉรา กิติยากร หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถและหม่อมราชวงศ์กิตินัดดากิติยากร หม่อมเจ้าหญิงพิบูลย์เบ็ญจางค์ กิติยากร หม่อมราชวงศ์มรุต เทวกุล

แถวนั่งพื้น จากซ้ายไปขวา หม่อมเจ้าชายจีรินันทน์ กิติยากร หม่อมเจ้าชายสุวินิต กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงวินิตา กิติยากรและ หม่อมเจ้าหญิงกิติปปียา กิติยากร หม่อมเจ้าชายจีริดนัย กิติยากร หม่อมราชวงศ์อมราภินพ กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงกิติมตี กิติยากร หม่อมราชวงศ์วีณา กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงจีริกา กิติยากร

จาก จุฬาลงกรณราชสันตติวงศ์ พระนามพระราชโอรส พระราชธิดา และพระราชนัดดา

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 719  เมื่อ 04 มิ.ย. 13, 13:51

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 46 47 [48] 49 50
  พิมพ์