เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266591 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 600  เมื่อ 27 ธ.ค. 12, 09:53

ในรัศมีอินทรเนตร คุณเพ็ญชมพูเห็นได้แม่นยำจริงๆ

ลองใหม่อีกครั้ง   เผื่อจะพ้นรัศมี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 601  เมื่อ 28 ธ.ค. 12, 18:28

ยังไม่มีใครเข้ามาทาย     สงสัยจะย้ายไปช่วยพม่ารบฝรั่งในวิกใกล้ๆกันนี้หมด   ยิงฟันยิ้ม
ขอบอกใบ้ว่า  ภาพที่ 600 เกี่ยวข้องกับภาพ 594 ค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 602  เมื่อ 28 ธ.ค. 12, 19:20

ในรัศมีอินทรเนตร คุณเพ็ญชมพูเห็นได้แม่นยำจริงๆ

ลองใหม่อีกครั้ง   เผื่อจะพ้นรัศมี

หม่อมเจ้าบุญจิราธร จุฑาธุช ครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 603  เมื่อ 28 ธ.ค. 12, 19:34

^

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 604  เมื่อ 01 ม.ค. 13, 22:42

ไม่ใช่ทั้งพระยาประสิทธิ์ฯ และเจ้าพระยาพระเสด็จฯค่ะ   ท่านทั้งสองพ้นวัยหนุ่มไปแล้ว
ในพระรูปนี้   ทุกพระองค์อยู่ในวัยหนุ่มนักศึกษา  อายุไม่ห่างกันนัก   อิริยาบถที่อยู่หน้ากล้องเป็นแบบสบายๆ ไม่เป็นทางการ  นั่งลดหลั่นสูงต่ำกันลงมา  คงจะเป็นขั้นบันได มองเห็นลูกกรงอยู่ทางขวา    เนื้อที่แคบมากด้วย เห็นชัดว่านั่งเบียดกัน
น่าจะเป็นการถ่ายรูปที่ระลึกในบรรดาพี่น้องที่มาเจอกันระหว่างศึกษา   ต่างองค์ต่างก็เรียนกันคนละแห่ง อาจมีโอกาสเจอกันนานๆทีในช่วงปิดเทอม หรือโอกาสใดโอกาสหนึ่งที่ทำให้มารวมกัน
คนสามัญต่อให้เป็นทูตเป็นพระยาเจ้าพระยา จะไปนั่งปะปน  เบียดเสียดกับพระเจ้าลูกยาเธอในรัชกาลที่ ๕  นั้นไม่มีทาง  ยิ่งนั่งสูงกว่าพระเจ้าลูกยาเธอแล้วโอบกอดเอามือพาดบ่านั้นยิ่งเป็นไปไม่ได้หนักขึ้น   

ดิฉันเชื่อว่าทั้งหมดในรูปนี้ล้วนแล้วแต่เป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ ทั้งหมด     แม้แต่พระองค์เจ้าที่ไม่ได้เป็นพระเจ้าลูกยาเธอในรัชกาลที่ ๕ ก็เห็นจะยากที่มานั่งเบียดด้วย    น่าจะต้องนั่งต่ำกว่า หรือห่างไปอีกหน่อย
  ยังมีพระเจ้าลูกยาเธออีกพระองค์หนึ่งที่กำลังทรงศึกษาในยุโรปพร้อมๆกับพระองค์อื่นๆในขณะนั้น แต่ยังไม่เห็นท่านผู้รู้เอ่ยถึงหรือว่าอาจหลงลืมไป เจ้านายพระองค์นี้คือ พระเจ้าลูกยาเธอพระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ ซึ่งเป็นพระอนุชาของกรมหลวงไชยศรีฯ ต่อมาได้ทรงดำรงเสนาบดีกระทรวงทหารเรือ ถ้าเป็นบุคคลอื่นที่ไม่ใช่ระดับพระราชโอรสด้วยกันคงไม่สนิทสนมถึงระดับที่เห็นในภาพเป็นแน่ เพียงตั้งข้อสังเกต ซึ่งอาจใช่หรือไม่ใช่ก็ได้ เพราะผมเองก็ไม่มีหลักฐานชัดเจนใดๆเช่นกัน คือเดาน่ะเองครับ ที่เข้ามาเพราะยังไม่เห็นมีใครเฉลยครับ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 605  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 02:45

พระองค์เจ้าดิลกนพรัตน์?
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 606  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 09:21

ยืนยันได้ว่าไม่มีพระองค์เจ้าดิลกนพรัตน์ในภาพนี้ครับ  ภาพข้างล่างนี้ พระองค์ดิลกฯ คือ พระองค์ที่ ๒ จากขวา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 607  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 12:48

จากภาพตามคห.604 น่าจะมีพระนามตามนี้

บนสุด...พระองค์เจ้าดิลกนพรัตน์
    แถวถัดลงมา...พระองค์เจ้าสุริยงประยูรพันธ์  และสมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร
    แถวถัดลงมา...พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร  สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ และพระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ
    ประทับล่างสุด...พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์

ในคห.606 พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร ประทับยืนที่สามจากขวา พระชันษาดูเยาว์กว่าคห.604มากเช่นเดียวกับสมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร ทั้งสองพระองค์ไว้พระเกศาสไตล์   แสกกลางเหมือนกันทั้งสองภาพ (สมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฯ-พระองค์เล็กสุดข้างหน้า ร.๕)
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 608  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:06

รบกวนถามหน่อยครับว่า สร้อยพระศอที่ หม่อมเจ้าหญิงบุญจิราทร จุฑาธุช ทรงสวมในคห.ที่600 เป็นพระราชมรดกของสมเด็จพระพันปีหลวงหรือเปล่าครับ แล้วถ้าใช้ สร้อยพระศอองค์นี้เป็นองค์เดียวกับที่สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีทรงสวมฉายพระฉายาลักษณ์หรือเปล่าครับ เพราะดูรูปร่างลักษณะคล้ายกัน

hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 609  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:07

จนปัญญาครับ อย่างไรก็ขอบพระคุณ  คุณ V_Mee มากครับ เพราะเพิ่งจะได้เห็นพระฉายาลักษณ์รวมอันนี้ซึ่งชัดเจนที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมา
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 610  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:08

ดูเหมือนว่าหม่อมเจ้าบุญจิราธร จุฑาธุช ทรงชุดไพลินครับ
ส่วนสมเด็จน่าจะทรงชุดมรกตครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 611  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 14:33

ขอบคุณคุณ hobo มากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 612  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 21:09

ลองเทียบพระรูปพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร กับบุรุษปริศนา ว่าเป็นท่านเดียวกันหรือเปล่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 613  เมื่อ 03 ม.ค. 13, 21:09

ขยายเฉพาะดวงหน้า

Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 614  เมื่อ 04 ม.ค. 13, 02:08

ดูเฉพาะดวงหน้าที่ท่านอาจารย์กรุณาเอามาเปรียบเทียบ ส่วนที่ว่าต่างคืออยู่ในอารมณ์ต่างกัน พระพักตร์ภาพซ้ายผ่อนคลายกว่า อาจเป็นช่วงปิดภาคการศึกษา เจ้านายพี่น้องได้กลับมารวมกลุ่มกันอีกครั้ง คงใกล้สำเร็จการศึกษากันบ้างแล้ว ดูจากเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกฯที่ทรงไว้พระมัสสุแล้ว คงเป็นปีการศึกษาท้ายๆในโรงเรียนนายร้อยที่เซนต์ปีเตอรเบอร์ก
   ส่วนที่ต่างอีกอย่างคืออายุ ภาพขวาเป็นภาพดวงหน้านายทหารเรือหนุ่มประมาณนายนาวาต้นๆเพิ่งเข้ารับราชการ พลังเต็มเปี่ยม ภาพนี้เป็นภาพที่พระองค์ตั้งใจโพสท์เพื่อฉายพระรูป จึงดูขึงขังกว่า โดยเฉพาะดวงตา ซึ่งปรกติพระเนตรจะเล็กและนิ่งกว่าเจ้าพี่เจ้าน้ององค์อื่น 
   ที่เหมือนกันทั้งสองดวงหน้าคือทรงของพระเกศา ยังทรงหวีแสกกลางเหมือนเดิม
   มั่นใจและขอฟันธงครับว่า บุคคลปริศนาคือพระบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมลาภวุฒิไชย กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร
   อนึ่ง ขอแก้ไขพระนามพระองค์เจ้าดิลกนพรัตน์ ซึ่งที่ถูกต้องคือ"ดิลกนพรัฐ" ขอประทานโทษด้วยครับ

หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 50
  พิมพ์