เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265715 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 555  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 08:44

พระรูปนี้น่าจะทายง่าย เพราะบางท่านคงเคยเห็นมาแล้ว
ขอถามว่าพระเจ้าลูกยาเธอทั้ง ๓ พระองค์ คือพระองค์ใดบ้างคะ

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 556  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 10:13

พระองค์ทางซ้าย....พระบาทสมเด็จ พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7

พระองค์กลาง.....สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา

พระองค์ทางขวา....สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย

...................................

ในรูปของหม่อมหลวงบัวนั้น ท่านดูงดงาม เรียบร้อย สมกับกุลสตรีไทย จังครับ
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 557  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 10:18

เรียนถามคุณเทาชมพู

ในรูปแรกของกระทู้นี้ ที่เป็นรูปสตรีแลสูงศักดิ์ นั่น ยังมิได้เฉลยเลยครับ

อยากทราบว่า ท่านคือใคร

แล้วอีกรูปนึงวันก่อน ต่อจากรูปของเจ้านายทั้ง5พระองค์ จากราชสกุล บริพัตร ที่เป็นรูปเด็กน้อย แล้วจู่ๆก็หายไป

อยากทราบเช่นกันครับว่า คือใคร

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

.............................................
ritti018
พาลี

ความคิดเห็นที่ 558  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 10:19

ระลึกถึง คุณ wandee ไม่ได้พบปะ สนทนากับคุณ wandee เสียหลายเพลาแล้วครับ

ไม่ทราบว่าหายไปไหน

...........................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 559  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 10:36

เรียนถามคุณเทาชมพู

ในรูปแรกของกระทู้นี้ ที่เป็นรูปสตรีแลสูงศักดิ์ นั่น ยังมิได้เฉลยเลยครับ

อยากทราบว่า ท่านคือใคร

แล้วอีกรูปนึงวันก่อน ต่อจากรูปของเจ้านายทั้ง5พระองค์ จากราชสกุล บริพัตร ที่เป็นรูปเด็กน้อย แล้วจู่ๆก็หายไป

อยากทราบเช่นกันครับว่า คือใคร

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

.............................................
รูปปริศนารูปแรกเห็นจะต้องถามคุณ benzene เจ้าของกระทู้ เพื่อให้มาเฉลยเองค่ะ

รูปเด็กน้อย ไม่ทราบว่าคุณ ritti หมายถึงพระรูปนี้หรือเปล่า  ในหนังสือไม่ได้ระบุพระนามไว้ แต่ดูจะพระชันษาเทียบกับองค์อื่นๆ น่าจะเป็นองค์ห้า  พระองค์เจ้าจันทรกานตมณี ค่ะ

werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 560  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 12:42

ผมอยากทราบว่าในรูปนี้ ทำอะไรกัน ที่ไหน และ มีใครบ้างครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
องคต

ความคิดเห็นที่ 561  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 12:45

แล้วท่านผู้นี้ครับ ชื่อเสียงเรียงนามท่านว่ากะไร

องคต

ความคิดเห็นที่ 562  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 12:50

ภาพหมู่ใบนี้ไม่ทราบว่าถ่ายในวาระอะไร พอจะรู้จักใครบ้างครับ
ผมจำท่านที่ยืนแถวหน้า ที่สองจากซ้าย  ศาสตราจารย์ ดร. ปรีดี พนมยงค์

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 563  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 13:51

ผมอยากทราบว่าในรูปนี้ ทำอะไรกัน ที่ไหน และ มีใครบ้างครับ

เจ้าพระยาวิชิตวงศ์วุฒิไกร (ม.ร.ว. คลี่ สุทัศน์) แต่งเต็มยศสวมลอมพอก

แต่ถ่ายงานอะไรไม่ถนัด ระหว่างเป็นพระยายืนชิงช้า กับพระยาแรกนา

ภาพหมู่ใบนี้ไม่ทราบว่าถ่ายในวาระอะไร พอจะรู้จักใครบ้างครับ
ผมจำท่านที่ยืนแถวหน้า ที่สองจากซ้าย  ศาสตราจารย์ ดร. ปรีดี พนมยงค์

คณะรัฐมนตรี

เห็น

แถวล่าง
1. ร.อ. หลวงธำรงนาวาสวัสดิ์ รน.
2. ร.อ.อ. หลวงโกวิทอภัยวงศ์
3. อ.ต. หลวงประดิษฐ์มนูธรรม
5. ม.อ.อ. เจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศ
6. ม.อ.ท. หม่อมเจ้าวรรณาไวทยากร วรวรรณ
7. พ.ต. หลวงพิบูลสงคราม

แถวหลังๆ
เห็น ร.อ.อ. ประยูร ภมรมนตรี กับ ร.อ. หลวงอดุลเดชจรัส
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 564  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 14:25

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงกำกับงานชักรูปที่พระราชวังสวนดุสิตครับ ในคราวพระยายืนชิงช้า (ม.ร.ว. คลี่ สุทัศน์) เมื่อพ.ศ. ๒๔๔๗ ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 565  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 14:26

เจ้าพระยาวิชิตวงศ์วุฒิไกร (ม.ร.ว. คลี่ สุทัศน์) แต่งเต็มยศสวมลอมพอก

แต่ถ่ายงานอะไรไม่ถนัด ระหว่างเป็นพระยายืนชิงช้า กับพระยาแรกนา

ตอบไม่ทันคุณหนุ่ม  ขอเสริมพระราชนิพนธ์เกี่ยวกับการถ่ายรูปก็แล้วกัน

รัชกาลที่ ๕ ทรงพระราชนิพนธ์เรื่อง "เรื่องการถ่ายรูปเมืองไทย"  ไว้ในหนังสือ กุมารวิทยา ฉบับที่ ๒๒  วันจันทร์ที่ ๓ เดือนกุมภาพันธ์ ร.ศ. ๑๑๔ หน้า ๑๕๖-๑๕๘ ดังนี้

เ รื่ อ ง ถ่ า ย รู ป เ มื อ ง ไ ท ย

วิธีถ่ายรูปที่เข้ามาในเมืองไทย ยังไม่ถึง ๕๐ ปี แต่แรกถ่ายด้วยแผ่นเงินขัดเสียให้เกลี้ยงจนเปนกระจกเงาต้องนั่งช้า ติดเห็นราง ๆ แลได้รูปเดียวพิมพ์ต่อไม่ได้  รูปถ่ายกระจกพึ่งจะมาถึงกรุงเทพ  เมื่อสักสี่สิบปีเศษ  แต่ใช้น้ำยาสด  ต้องนั่งนานไม่ดี มีแต่เสียมากกว่าได้  กรมหมื่นอลงกฎ กับนายโหมด (กสาปน์) เปนผู้ถ่าย ภายหลังนายจิตร หลวงอัคนีนฤมิตร เปนผู้ถ่าย  มีแต่งขึ้นประมาณ ๓๐ ปีนี้

รูปน้ำยาแห้งพึ่งมีมาเมื่อประมาณ ๑๕ ปี แต่แรกมานั้น เสียมากกว่าได้  ต่อมาภายหลังเรือเมล์เดินเร็วขึ้น  จึ่งได้เปนอันใช้ได้สะดวกดี

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 566  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 14:31

แล้วท่านผู้นี้ครับ ชื่อเสียงเรียงนามท่านว่ากะไร

"ศรีบูรพา" กุหลาบ สายประดิษฐ์

ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 567  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 15:53

มาทายกันครับชายหญิงคู่นี้เป็นใครกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 568  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 15:57

พระยานรเทพปรีดาเป็นรายที่สอง  แต่ก็ถูกออกเป็นกองหนุนภายหลังจากได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์นี้มาได้ระยะหนึ่ง

เคยได้ยินมาว่าที่เจ้าคุณนรเทพปรีดาหลุดเป็นกองหนุน เพราะไปผิดใจกับท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในราชสำนัก  เจ๋ง

หม่อมเจ้าหญิงพูนพิศมัย  ดิศกุล ทรงเล่าไว้ใน "สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" ว่า  ที่พระยานรเทพปรีดาถูกปลดเป็นกองหนุนนั้นเป็นเพราะขัดคำสั่ง
ผู้บังคับบัญชา  เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทก็มิได้มีรับสั่งประการใด  พระยาเทพทวาราวดีจึงถูกปลดเป็นกองหนุน  และรับพระราชทาน
ราชทินนามใหม่ว่า พระยานรเทพปรีดา  หาใช่เป็นเพราะไปสีไวโอลินหน้าพระที่นั่งดังที่เชื่อกันมา 
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 569  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 16:36

พระยานรเทพปรีดาเป็นรายที่สอง  แต่ก็ถูกออกเป็นกองหนุนภายหลังจากได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์นี้มาได้ระยะหนึ่ง

เคยได้ยินมาว่าที่เจ้าคุณนรเทพปรีดาหลุดเป็นกองหนุน เพราะไปผิดใจกับท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในราชสำนัก  เจ๋ง

หม่อมเจ้าหญิงพูนพิศมัย  ดิศกุล ทรงเล่าไว้ใน "สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" ว่า  ที่พระยานรเทพปรีดาถูกปลดเป็นกองหนุนนั้นเป็นเพราะขัดคำสั่ง
ผู้บังคับบัญชา  เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทก็มิได้มีรับสั่งประการใด  พระยาเทพทวาราวดีจึงถูกปลดเป็นกองหนุน  และรับพระราชทาน
ราชทินนามใหม่ว่า พระยานรเทพปรีดา  หาใช่เป็นเพราะไปสีไวโอลินหน้าพระที่นั่งดังที่เชื่อกันมา 

ความจริงในประวัติศาสตร์บิดเบือนมากมายหลายเรื่อง

บางเรื่องเล่าลือกันมา ผู้คนก็เชื่อเป็นตุเป็นตะ หาสาระไม่ได้

ข้อมูลดีๆ มีอยู่ แต่ไม่รู้กัน  ลังเล
หน้า: 1 ... 36 37 [38] 39 40 ... 50
  พิมพ์