เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265753 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 540  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 11:30

สตรีบรรดาศักดิ์ท่านนี้คือใคร จำได้ไหมคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 541  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 11:46

^
ทรงชุดผ้าลูกไม้ได้งามสง่า มาก ๆครับ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 542  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 12:08

:Dขอเดานะคะ ขอเดาว่าท่านผู้นี้คือ ท่านผู้หญิงเปลี่ยน ภาสกรวงศ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 543  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 12:29

^
ทรงชุดผ้าลูกไม้ได้งามสง่า มาก ๆครับ

จำผิดรึเปล่าคะ คุณหนุ่มสยาม
ไม่ต้องใช้ราชาศัพท์กับท่านค่ะ   ยิ้ม

:Dขอเดานะคะ ขอเดาว่าท่านผู้นี้คือ ท่านผู้หญิงเปลี่ยน ภาสกรวงศ์

ไม่ใช่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 544  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 15:48

ท่านอาจารย์ท่านว่าไม่ต้องใช้ราชาศัพท์กับสตรีมีบรรดาศักดิ์ท่านนี้  แต่ดูจากสายสะพายและดวงตราที่ท่านประดับ  แสดงว่าท่านผู้นี้ได้รับพระราชทาน
ทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ  ประกอบกับเหรียญรัตนาภรณ์ จ.ป.ร.ชั้นที่ ๒ ที่อกเสื้อเบื้องซ้าย  พอจะจำกัดวงได้ว่าท่านผู้นี้เป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 545  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 16:44

พอจะจำกัดวงได้ว่าท่านผู้นี้เป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕

ขออนุญาตเพิ่มเจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ ๕ เข้าไปด้วย

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 546  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 17:57

คุณ V_Mee กับคุณเพ็ญชมพูมาถูกทางแล้วค่ะ

เฉลยชื่อท่านเมื่อไหร่เป็นต้องร้อง อ๋อ   
บอกใบ้เพิ่ม  ท่านมีพระองค์เจ้าชาย 2 พระองค์ค่ะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 547  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 18:03

พระยานรเทพปรีดาเป็นรายที่สอง  แต่ก็ถูกออกเป็นกองหนุนภายหลังจากได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์นี้มาได้ระยะหนึ่ง

เคยได้ยินมาว่าที่เจ้าคุณนรเทพปรีดาหลุดเป็นกองหนุน เพราะไปผิดใจกับท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในราชสำนัก  เจ๋ง
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 548  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 18:25

เจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ ๕ ที่ทรงมีพระราชโอรส ๒ พระองค์มีเพียง ๒ ท่านคือ
เจ้าจอมมารดาทับทิม  ซึ่งเป็นเจ้าจอมมารดาใน จอมพล พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช และนายพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร
อีกท่านคือ เจ้าจอมารดาโหมด  เจ้าจอมมารดาใน นายพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์  กับพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส

สำหรับภาพปริศนาของท่านอาจารย์ขอตอบว่า เจ้าจอมมารดาโหมด ในรัชกาลที่ ๕ ครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 549  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 18:30

ว้าาา มาตอนตลาดจะวายแล้ววันนี้

คุณ V_Mee มาตอบซะแล้ว

ในใจผมเห็นครั้งแรก คิดว่า เป็นเจ้าจอมมารดาโหมด  บุนนาค ป.จ. พระมารดาใน กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ซึ่งเพิ่งครบรอบวันประสูติ 132 ปี ไปเมื่อวันที่ 19 ธันวาคมนี่เอง

........................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 550  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 18:32

ยอดเยี่ยมค่ะ คุณ V_Mee  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าจอมมารดาโหมด   มีพระองค์เจ้า 3 พระองค์คือ
    พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตร์อุดมศักดิ์
    พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรองค์อรรคยุพา
    พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธ์ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส

เจ้าจอมมารดาโหมด พำนักในพระบรมมหาราชวังมาตลอดในรัชกาลที่ 5 เมื่อ สิ้นรัชกาลแล้วจึงได้กราบบังคมทูลลาออกมาพำนักกับพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรฯ  ณ วังนางเลิ้งตลอดมา มีความสุขอยู่กับการเลี้ยงดูหม่อมเจ้าในราชสกุล "อาภากร" และ "สุริยง" จนกระทั่งถึงแก่อสัญกรรม เมื่อ ณ วันที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2475

เจ้าจอมมารดาโหมด ถ่ายรูปนี้กับเจ้าคุณแพ หรือเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ พี่สาว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 551  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 18:34

ว้าาา มาตอนตลาดจะวายแล้ววันนี้

คุณ V_Mee มาตอบซะแล้ว

ในใจผมเห็นครั้งแรก คิดว่า เป็นเจ้าจอมมารดาโหมด  บุนนาค ป.จ. พระมารดาใน กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ซึ่งเพิ่งครบรอบวันประสูติ 132 ปี ไปเมื่อวันที่ 19 ธันวาคมนี่เอง

........................

คุณ ritti อย่าเพิ่งเสียดายค่ะ    งั้นลองทายรูปนี้ดู ว่าสาวน้อยแสนงามในรูปนี้คือสตรีบรรดาศักดิ์ท่านใด

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 552  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 21:27

หน้าละม้าย คล้าย หม่อมหลวงบัว  กิติยากร ยิ่งนักครับ คุณเทาชมพู

.............................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 553  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 08:41

เก่งมากค่ะ คุณ ritti

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 554  เมื่อ 21 ธ.ค. 12, 08:42

เตรียมภาพของท่านภาพนี้ไว้ เผื่อไม่มีใครทายภาพแรกถูก   เลยนำมาให้ชมด้วยเสียเลยค่ะ

หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 50
  พิมพ์