เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266729 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:46

พระรูปที่เป็นปริศนา ของท่านนวรัตน มาจากหนังสืออะไร  บอกได้ไหมคะ
ดิฉันเคยเจอหลายครั้งว่าแม้แต่หนังสือสำคัญ จัดพิมพ์ด้วยหน่วยงานใหญ่ๆ ทั้งภาครัฐและเอกชน   ก็ไม่วายมีข้อผิดพลาด   จึงมีให้เห็นหลายครั้งว่าต้องทำใบแทรกสอดเอาไว้ในเล่ม  แก้ไขคำที่พิมพ์ผิด     นานๆต่อมาใบแทรกเกิดหายไป ก็เลยไม่รู้ว่าตรงไหนผิดบ้าง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:51

ตามที่คุณเพ็ญชมพูบอกนั่นแหละครับ

ส่วนฝรั่งเดนมาร์กจะเอามาจากไหน ถูกหรือผิด อันนี้จนปัญญาจริงๆ

Den unge mand på billedet er kronprins Maha Vajirunhis, f. 1878, kronet som kronprins - kan man vist næsten sige, når man har set billeder af ceremonierne - som blot 8-årig af sin far Kong Chulalonkorn i 1886 – hvor dette billede er optaget. Desværre døde den unge mand allerede i 1895.

อาจารย์วิกกี้แปลว่า

ชายหนุ่มในภาพเป็นมกุฎราชกุมารมหา Vajirunhis เกิดปี 1878 ปราบดาภิเษกเจ้าชาย - สามารถแสดงเกือบพูดเมื่อคุณได้เห็นภาพของพิธีกร - ที่เพียง 8 ปีโดยพ่อของกษัตริย์จุฬาลงกรณ์ในปี 1886 - ที่ภาพนี้ถูกนำตัวไป . เศร้าชายหนุ่มแล้วในปี 1895
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:54

ถ้ามาจากเว็บฝรั่ง ดังที่คุณเพ็ญชมพูว่า   ก็อาจจะเกิดข้อผิดพลาดได้ค่ะ  เพราะทางโน้นเขาคงตรวจสอบข้อเท็จจริงได้ยากกว่าเรา

คราวนี้มีพระรูปเจ้านายมาให้ทายกันอีกครั้ง  ต้องขอเรียนให้ทราบก่อนว่าในหนังสือไม่ได้ระบุพระนามมาทั้งหมด  บอกแต่พระนามเจ้านายองค์เดียวในรูปนี้  และเขียนต่อว่า "และพระประยูรญาติ"   ดิฉันเองก็จำได้เพียงองค์เดียวเท่านั้น  
แต่คิดว่าเจ้าประจำชั้นเซียนขี่นกกระเรียนในเว็บนี้ คงจำได้แม่นกว่า ว่าเป็นเจ้านายองค์ใดบ้าง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 11:05

อ้าว

ในหนังสือ "เกิดวังปารุสก์" มีพระรูปนี้ด้วย แบบเล็กๆนิดเดียว

ขอคารวะทั้งสองท่าน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 11:49

เจ้านายพระองค์นี้ของคุณ Siamese ล่ะคะ  พระองค์ไหน?

เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
เจ้านายกลุ่มนี้ถ่ายภาพเดียวในช่วงต้นรัชกาลครับ ก่อนสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทาสวรรคตครับ
เจ้านายสตรีในภาพ เดาว่าพระองค์กลางคือพระองค์เจ้าหญิงสว่างวัฒนา   ส่วนพระราชกุมาร คงเป็นพระเจ้าลูกยาเธอรุ่นใหญ่   มี 2 พระองค์ที่นึกออกคือพระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์และพระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์    แต่เดาว่าน่าจะเป็นพระองค์แรกค่ะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 13:10

พระบรมรูปองค์นี้เป็นตัวอย่างความผิดพลาดในการบรรยายภาพที่ตีพิมพ์ในหนังสือว่าด้วยการพระราชพิธีบรมราชาภิเษก
ที่จัดพิมพ์โดยส่วนราชการด้านประวัติศาสต์ของชาติ

ในหนังสือดังกล่าวได้บรรยายภาพว่า พะบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวประทับพระราชยานเสด็จพระราชดำเนินไป
พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเฉลิมพระราชมณเพียร พ.ศ. ๒๔๕๓

พอดูแวบแรกก็พบข้อพิรุธ  ตรงที่ใน พ.ศ. ๒๔๕๓ พระตำรวจหลวงยังใช้เสื้อทูนิคสีดำ  มาเปลี่ยนใช้เสื้อสีฟ้าเทาสวม
หมวกทรงประพาสภายหลังพระราชพิํีบรมราชาภิเษกเฉลิมพระราชมณเฑียรแล้ว  ที่สำคัญพระตำรวจบางนายประดับพู่
ขนนกขาวบนยอดหมวกด้วย  พู่ขนนกนี้เพิ่งมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้ข้าราชการกรมพระตำรวจยศชั้น
พระตำรวจ (เทียบเท่านายพล) ใช้พู่ขนนกประดับยอดหมวกเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๙  และเมื่อดูจากพระภูษาทรงที่ทรง
เครื่องขาวย่อมบ่งชัดได้ว่าเสด็จในงานพระบรมศพหรือพระศพที่ประดิษฐานที่พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท  มาถึงชั้นนี้
ก็พอจะสรุปได้ว่าเป็นการเสด็จพระราชดำเนินในงานพระบรมศพสมเด็จพระพันปีหลวง  เพราะในรัชสมัยนั้น
พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทมีการประดิษฐานพระบรมศพเพียง ๒ คราวึือ พระบรมศพพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง
และสมเด็จพระบรมราชชนนี พันปีหลวง

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 14:27

นำภาพเจ้านาย ๒ พระองค์ มาให้ชมกัน ร.ศ. ๑๑๕ ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 15:36

อ้างถึง
พระบรมรูปองค์นี้เป็นตัวอย่างความผิดพลาดในการบรรยายภาพที่ตีพิมพ์ในหนังสือว่าด้วยการพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ที่จัดพิมพ์โดยส่วนราชการด้านประวัติศาสตร์ของชาติ

ในหนังสือดังกล่าวได้บรรยายภาพว่า พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวประทับพระราชยานเสด็จพระราชดำเนินไปพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกเฉลิมพระราชมณเฑียร พ.ศ. ๒๔๕๓

มันก็น่าตำหนิมากอยู่หรอก พระตำรวจหลวงสวมปลอกแขนทุกข์เห็นโทนโท่ ยังหลับหูหลับตาเขียนว่าเป็นพระราชพิธีบรมราชาภิเษกได้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 24 ต.ค. 12, 21:53

ตอบคุณ siamese 
ค.ห. 381   เจ้านายองค์ขวา น่าจะเป็นม.จ.จรัสโฉม เกษมสันต์  ประสูติ  ๒๔๑๙  สิ้นชีพิตักษัย พ.ศ. ๒๕๑๖
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 09:06

เจ้านายพระองค์ซ้าย

ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 21:56

^
ทำไมคุณเพ็ญชมพูไม่ทายล่ะคะ?

มีรูปที่ยังค้างอยู่ ไม่มีใครทาย คือพระรูปเจ้านาย ๔ พระองค์นี้       ดิฉันลองเทียบพระรูปดูระหว่างรูปบนกับล่าง
ก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่าหนึ่งในนั้นคือบุคคลเดียวกัน  แต่ไม่ทราบว่าเป็นใคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 21:58

เจ้านายองค์เดียวกันหรือเปล่า  คุณ NAVARAT.C ผู้โพสต์พระรูปด้านซ้ายคงทราบว่าเป็นเจ้านายองค์ใด

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 22:51

ขอประทานโทษทีครับ นึกว่าเรื่องผ่านไปแล้ว ตอนนั้นคุณวีหมีบอกว่าภาพท่านสุภาพบุรุษปริศนานั้นคือ พระยาประสิทธิ์ศัลการ(สอาด สิงหเสนี) ท่านอาจารย์เทาชมพูค้านว่า พระยาประสิทธิ์เป็นรุ่นผู้ใหญ่กว่าจ้าวนายเหล่านี้มาก และไม่มีทางที่สามัญชนจะไปนั่งตีเสมอกับจ้าวนายได้

ผมมีความรู้สึกจากประสพการณ์สมัยอยู่โรงเรียนประจำว่า  ถ้าจ้าวนายท่านคิดว่าเป็นเพื่อนแล้ว ก็ย่อมได้ โดยเฉพาะเมื่ออยู่ที่ต่างประเทศ และบางที คุณวีหมีก็อาจจำสิงหเสนีสลับคนไป

ในเที่ยวเรือที่ทูลกระหม่อมจักรพงศ์และพระองค์เจ้ารังสิตเดินทางไปยุโรปนั้น มีนักเรียนไทยไปด้วย๔คน ซึ่งพระองค์เจ้ารังสิตท่านถือเป็นเพื่อนทั้งหมด หนึ่งในนั้นคือ นายชวน สิงหเสนี ต่อมาเป็นพระยาบุรีนวราษฐ์ ซึ่งผมคิดว่าหน้าเหมือนสุภาพบุรุษปริศนา แต่ถามแล้วคนในเรือนไทยเงียบงัน ไม่มีใครบอกเห็นด้วยกับผมว่าเหมือน

ท่านอาจารย์เทาชมพูก็ยืนยันซ้ำแบบหนักแน่นเหลือเกิน และเอาภาพจ้าวนายพระองค์อื่นส่งเข้าประกวด ผมเลยคิดว่า ความรู้สึกของผมอาจจะเกินเลยไปก็ได้ จึงต้องนิ่ง จนกระทั่งลืม

kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 25 ต.ค. 12, 23:34

คิดอยู่อย่างหนึ่งค่ะว่า เจ้านายอาจนับสามัญชนเป็นเพื่อน  แต่สามัญชนในสมัยนั้นไม่น่าจะกล้าคิดอย่างนั้น  ถึงจะสนิทสนมระหว่างเจ้ากับสามัญชนอย่างไร แต่ให้เอาแขนพาดบ่าเจ้านาย ไม่น่าจะกล้า ถึงจะอยู่เมืองนอกก็เถอะ   ขนาดเป็นญาติ  ยังไม่กล้านับตัวเป็นญาติ  นอกเจ้าจะเป็นฝ่ายนับตัวเป็นญาติ    สมัยนี้ทันสมัยกว่าเยอะ  ถึงจะมีโอกาสมีเพื่อนเป็นเจ้า  สนิทกันอย่างไร ก็คงไม่ทำอยู่ดีนะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 26 ต.ค. 12, 05:46

^
ว่าที่สุดแล้ว ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 50
  พิมพ์