เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265738 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:12

ดีใจ  ยิงฟันยิ้ม..เอ๊ย..เสียใจจังค่ะ   ร้องไห้ คุณเพ็ญชมพู  (เพิ่งเห็นคุณเพ็ญฯทายผิดครั้งแรกนะเนี่ย)
พระรูปเจ้านายของดิฉัน ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศค่ะ    
เชิญทายได้อีกไม่จำกัดครั้ง  

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:18

เจ้านายพระองค์นี้ของคุณ Siamese ล่ะคะ  พระองค์ไหน?

เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:27

ดีใจ  ยิงฟันยิ้ม..เอ๊ย..เสียใจจังค่ะ   ร้องไห้ คุณเพ็ญชมพู  (เพิ่งเห็นคุณเพ็ญฯทายผิดครั้งแรกนะเนี่ย)
พระรูปเจ้านายของดิฉัน ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศค่ะ    
เชิญทายได้อีกไม่จำกัดครั้ง  

เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์ฯ ครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:31

เจ้านายพระองค์นี้ของคุณ Siamese ล่ะคะ  พระองค์ไหน?

เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
เจ้านายกลุ่มนี้ถ่ายภาพเดียวในช่วงต้นรัชกาลครับ ก่อนสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทาสวรรคตครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:38

อยากจะบอกว่าพระรูปเจ้านายเล็กๆในค.ห. 355 ของคุณนวรัตน   ดิฉันเองก็ทายว่าเป็นเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถเหมือนกัน  พระพักตร์เหมือนท่าน มากกว่าสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ

เลยเกิดสงสัยขึ้นมาว่า หนังสือที่คุณนวรัตนนำพระรูปมาลงนั้น บรรยายข้อความผิดหรือเปล่าคะ
ดิฉันก็เลยไปค้นพระรูปสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ กับพระรูปสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกมาเปรียบเทียบกันให้ดูอีกครั้งค่ะ    ดิฉันเชียร์ข้างคุณV_Mee นะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:45

เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์ฯ ครับ
[/quote]

ดีใจจนออกนอกหน้าอีกครั้ง   ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
เชิญคุณเซียนสยามทายใหม่ได้อีกหลายๆหนค่ะ
(ตอนสแกนพระรูปนี้มา  ไม่ได้นึกว่ายาก จริงๆนะคะ นึกว่าลงปุ๊บก็จะมีขาประจำกระทู้นี้ทายได้ปั๊บ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 09:52

ดิฉันนำพระรูปสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศกับสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกเมื่อทรงพระเยาว์ มาเปรียบเทียบกับภาพตรงกลางอีกครั้งค่ะ
ดิฉันว่าพระรูปกลาง คือเจ้านายพระองค์ขวา เจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกนะคะ  ไม่ใช่พระองค์ซ้าย สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ  
พระพักตร์เจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกท่านเข้มกว่า พระเนตรใหญ่คมกว่า  พระนาสิกโด่งเป็นสัน    วงพระพักตร์รีเป็นรูปไข่
และที่สำคัญคือพระกรรณ    คนเราทั่วไปโตขึ้นหน้าตาอาจเปลี่ยนได้ แต่ลักษณะใบหูจะไม่เปลี่ยนค่ะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:07

พระรูปของท่านอาจารย์ดูเค้าพระพักตร์แล้วน่าจะเป็น
พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:21

ไม่ใช่พระองค์เจ้าอาภรกรเกียรติวงศ์ค่ะ
ขอเชียร์ว่า ค่อยๆทายไปเรื่อยๆ ลำดับเจ้านายให้หมด เดี๋ยวก็เจอเองค่ะ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:23

พิจารณาเปรียบเทียบพระรูปของท่าน Navarat C.
พระองค์ทางซ้ายคือ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร
พระองค์ขวาคือ สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:27

ลองอีกครั้งว่าน่าจะเป็น พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร  ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:30

อ้างถึง
เลยเกิดสงสัยขึ้นมาว่า หนังสือที่คุณนวรัตนนำพระรูปมาลงนั้น บรรยายข้อความผิดหรือเปล่าคะ

เรื่องหนังสือบรรยายผิดหรือไม่นี่ ผมยอมแพ้ครับ ขนาดรูปพระยาประสิทธิ์ศัลการ(สอาด  สิงหเสนี)ผมเอามาจากหนังสือพระประวัติสมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรทรแท้ๆ พร้อมคำบรรยายใต้รูป อาจารย์วีหมีท่านยังยืนยันซ้ำแล้วซ้ำอีกว่าผิด ผมก็ได้แต่เงียบงันไป แต่ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้เหวง

ก็เราเกิดไม่ทันจริงๆซะด้วย

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:34

:Dขอเดาอีกรอบนะคะว่าพระรูปที่ ค.ห 348 เป็น พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธ์ กรมหมื่นไชยาศรีสุริโยภาส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:43

^
คุณ  giggsmay  คำตอบสุดท้าย---> ถูกต้องคร้าบบบบบ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 23 ต.ค. 12, 10:44

พระรูปปริศนาของคุณนวรัตน เว็บฝรั่งเดนมาร์ก บรรยายไว้ดังนี้

Den unge mand på billedet er kronprins Maha Vajirunhis, f. 1878, kronet som kronprins - kan man vist næsten sige, når man har set billeder af ceremonierne - som blot 8-årig af sin far Kong Chulalonkorn i 1886 – hvor dette billede er optaget. Desværre døde den unge mand allerede i 1895.

ฝรั่งอาจจะผิดก็ได้

ขยิบตา
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 50
  พิมพ์